                        Hiki ni Kisa changu na Ukadiani
                                                  (Na Amjad Saqallawi)
Mwanzo wa kisa changu na Makadiani (Ahmadiyya) unaanzia pale nilipokuwa nikifikiri sana kuhusu kutokea kwa Imam Mahd (Mwenyezi Mungu awe radhi naye na atujaalie tuwe wafuasi wake) na mara kwa mara nilikuwa nikijiuliza lini ataibuka kuja kutuokoa na udhalimu huu unaowasibu Waislamu duniani kote. 
Hali hii ikaendelea hadi mtu mmoja wa karibu sana na mimi (punde) akitokea Palestina inayokaliwa kimabavu (ambaye Mwenyezi Mungu kamrejesha salama kwenye moyo wa Uislamu)- mtu huyo alikuwa karibu na moyo wangu na ni mdogo kwangu kwa miaka michache. 
Mtu huyo alinishangaza kwa ile imani aliyonayo hivi sasa, na mwenyewe aliniambia  kuwa hivi sasa yeye anamwamini mtu anayeitwa Mirza Ghulam Ahmad Qadiani-nabii, mtume, mwokozi, na Masihi aliyeahidiwa. Nikamwambia haiwezekani  eti (mtu mwenye sifa hizi) aibuke, na afe nasi tusisikie habari zake.
Nikamuomba aniazime vitabu ambavyo yeye amevisoma, na punde nilipovipata nilivisoma vyote kwa majuma mawili (au chini ya hapo)-mchana na usiku-nilijipinda kusoma vitabu hivyo. Mathalani, nakumbuka ufafanuzi wa Sura Kahf, sehemu ya ‘Tafsiir Kabiir’ ‘nasikh’ na ‘mansuukh’, ‘kwa nini tunapingwa’ na makala nyinginezo. 
Aidha nilisoma matoleo mengi ya jarida la ‘Al-bashra’ ambalo huchapishwa kutoka Haifa (Kababiir Israil, ambacho ni kituo cha kwanza cha Qadiani katika ulimwengu wa Kiarabu na ambacho kinaikumbatia ile inayoitwa Dola ya Israil)....hivi ndivyo ninavyokumbuka.
Baada ya majadiliano marefu na rafiki yangu huyo wa karibu ambaye Mwenyezi Mungu kamrejesha katika Uislamu, akaniambia, “kwa nini usimuombe Mwenyezi Mungu na umwombe akuoteshe (istikhara) ni njia ipi ulipo ukweli?”
Mimi nikasema, ‘sawa’ na huo ndio ukawa msiba...Makadiani huwarubuni watu kuingia katika mitego yao kwa njia ya ndoto na njozi.
Niliota ndoto kuwa ninatazama Runinga na nauona msikiti na mnara wa Qadiani katika kituo kimoja cha Televisheni cha wenyeji. Mimi sikuijua kabisa ndoto hiyo wala tafsiri yake-ambayo ilikuwa hii kwamba makadiani watapenya kwenye vyombo vya habari vya Arabuni (Na hivi ndivyo ilivyotokea pale walipofungua kituo cha Kiarabu)-na ndipo mimi nilipotafsiri hilo kwa maana kuwa (Makadiani) wapo katika ukweli.
Nashindwa kukielezea kipindi hicho isipokuwa aghalabu nilikuwa furahani kisaikolojia na kiakili kwamba mwokozi wa dunia amekuja. Waheshimiwa wasomaji, ni ajabu sana-kwani mimi ni mtu madhubuti katika imani na fighi ya Kiislamu na nilikulia mikononi mwa masheikh (wanazuoni wa dini)-na kwamba walichonifanyia (Makadiani) kilikuwa ni kitu chenye mvuto kiasi kwamba  waliweza kunikoroga bongo, na hapa ndipo ilipo hatari yao.
Kisha nikaenda kwa Amir wa mkoa wa (Qadiani)  na kula kiapo cha uaminifu  (baiat) na utii na nikasaini hati ya kiapo na nikahudhuria swala chache za Ijumaa nikiwa pamoja nao na nikafahamiana na wachache kati yao.
Kisha baada ya muda si muda, nikaanza kutafakari

Jambo la kwanza lililonitoa katika dini yao ni ile Hadith ya Mtume wa Mwenyezi Mungu  kwamba mimi ndiye mwisho wa Manabii na nyie ni umma wa mwisho-na nikauliza swali hili kwa zaidi ya mtu mmoja miongoni mwao, na hawakuweza kufafanua kama ilivyo ada yao.
Halafu nikazichunguza imani zao kwa mara nyingine tena na kukuta tafsiri za kashfa ambazo hazikubaliki kwa mtu yeyote mwenye akili timamu. Unapoingia katika ukadiani inabidi uyatupe mgongoni mwako mafuhumu yote na uanze upya kabisa kuusoma Uislamu- eti Majini si Majini, na miujiza si miujiza, na moto si moto, na Adam si Adam yule tunayemjua sisi.
Kisha nikalitafakari suala la Masihi Dajjal-je Makadiani wanawezaje kusema kuwa dajjal ni majeshi ya waovu duniani ilihali nabii wao amesema kuwa ni wajibu kuwatii Waingereza. Tuna tatizo hapa: Ukimuuliza kadiani yeyote yule sasa hivi, ‘ni yupi Masihi dajjal atakayeuliwa na Imam Mahdi?’
 Watakwambia, ‘Amerika’. Vema lakini mbona huko nyuma sio Amerika iliyokuwa jeshi la uovu katika kipindi cha Mirza mdanganyifu bali Uingereza- sasa basi unawezaje kusema kuwa utii kwa Waingereza ulikuwa ni wajibu... na (Mwingereza) ndiye aliyekuwa kiongozi wa majeshi ya uovu ulimwenguni! 
Na kisha Uingereza ikakoma na nafasi yake kuchukuliwa na Urusi na Amerika, na (Makadiani) walikuwa wakisema kabla ya kuanguka kwa Urusi kuwa Masihi dajjal ni Urusi, na kisha Urusi ilipoanguka, wakasema, (masihi dajjal) ni Marekani, na Marekani nayo itakapoanguka, watasema fulani na fulani (ndio masihi dajjal)!
Halafu kilichoikamata zaidi akili yangu kilikuwa ni (swali hili)-uko wapi huo ushindi tunaouota ndotoni? Ziko wapi zile ahadi kutoka kwa Mtume wa Allah? Mungu aepushie mbali, je mtume wa Mwenyezi Mungu alikuwa ‘muongo’ katika ahadi zake kama alivyokuwa Ghulam (Qadiani)? 
Vilevile niliwauliza (makadiani) swali hilo hilo na wakaniambia kuwa miaka mia moja ya mwanzo ndio itakuwa ushindi.....nami sikumbuki miaka mia tatu iliyosalia, ikiwa na maana kuwa ushindi utakuja baada ya miaka mia tatu. Ni ulinganiaji ulioje huu eti hatutapata chochote isipokuwa madhila kwa miaka mia tatu,-kwa kweli hiki ni kichekesho...
Na baada ya kubaini athari mbaya za vitabu vyao, nikavitazama tena vitabu hivyo bila hiyana. Nikabaini madudu na kugundua kuwa Makadiani wenyewe hawaielewi dini yao, bali ni mambumbumbu kabisa wa dini hiyo na hawana wanachojua kuhusu huyo anayedaiwa kuwa nabii.
Huu ni mukhtasari wa kisa changu na Makadiani

Na ninatangaza kuwa nitaandika kitabu kirefu ambacho kitabomoa mitandao yao na kuwasambaratisha-ili ndoto ya rafiki yangu mpendwa itimie, ile aliyoiota pale alipofanya istikhara kabla ya kujiunga na Makadiani, kwamba mimi nilikuwa Imam wa Msikiti wa Makadiani na kundi kubwa la Makadiani walikuwa wakiswali nyuma yangu na pale nibadilishapo mwelekeo nao wanabadili mwelekeo nyuma yangu kuelekea kule nilikochagua mimi. 
Namuomba Allah niwe kama Atakavyo, na kwamba anijaalie niwe mfuasi wa Imamu Mahdi ambaye habari zake tulipewa na (Muhammad saw)-na si yule aliyedaiwa na wazushi. Amiin, na atuwezeshe sote kumpenda Allah na kumpenda Mtume.
