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           "Basi adhabu kali itawathibitikia wanaoandika kitabu kwa mikono yao, kisha wakasema: "Hiki kimetoka kwa MwenyeziMungu." Ili wachukue thamani ndogo ya kilimwengu. Basi ole wao kwa yale waliyoyaandika kwa mikono yao. Na ole wao kwa wanayoyachuma." (Qur'an 2:79).
"Lakini akitaka pesa, basi huyo ni nabii wa uwongo" (Didache 11:9, Mafundisho ya Mitume Kumi na wawili)
"Waliochaguliwa na Mungu, ambao hutokea Mbinguni, wanayo dhamana ya kufanya biashara na jumuiya yao. Huchukua mali yao ya muda na hujiweka kuwa warithi wa mali ya milele..." Mirza Qadiani
          Kumbe yote hii ni pesa, basi Upumbavu!
              Mirza Ghulam A Qadiani-  Nabii au Maslahi?
 Jumuiya ya Ahmadiya- ni Jumuiya ya Nabii au Kampuni ya Biashara?
                                      Mwandishi Dkt Syed Rashid
                                              Mfasiri Shuaybu Kifea

(Kwa kuwa Jumuiya haijatafsiri vitabu vya Mirza kwa sababu wanazozifahamu vema wao wenyewe, nukuu zote za hapa chini zimetafsiriwa nami. Nimejitahidi kuziweka kwa mujibu wa matini halisi, na nisadikini kuwa ilikuwa ni kazi kubwa mno kuisawiri changanyikeni ya maneno chungutele ya kujirudia-rudia katika maandiko ya Mirza-Rashid).
Katika historia ya dini za ufunuo na Manabii kuanzia Adan (AS) hadi Muhammad (SAW), hutakuta hata mfano mmoja wa nabii aliyeuza wahyi kwa thamani ya dunia. Ni hakika kuwa Qur'an Tukufu imejaa mifano ambapo Manabii wa MwenyeziMungu waliwasilisha ujumbe wa Allah huku wakisema kwa kurudia-rudia:
"Na enyi watu wangu! Mimi sikuombeni mali juu ya (jambo) hili, sina ujira wangu ila kwa MwenyeziMungu." (Hud (11):29).
Sema: "Ujira niliokuombeni (kama nilipata kukuombeni), basi huo ni wenu nyinyi. Hauko ujira wangu ila kwa MwenyeziMungu tu, naye ni Shahidi juu ya kila kitu." (Saba (34):47).
Manabii wa kweli wa MwenyeziMungu waliwahimiza wafuasi wao kutoa katika njia ya MwenyeziMungu , kutoa zaka na sadaka kuwapa masikini na wenye kuhitaji lakini hawakuomba kulipwa kwa ajili ya kufikisha ujumbe wa MwenyeziMungu. Na hapakuwahi kuwepo na tofauti ya ada hii katika historia ya Manabii wa MwenyeziMungu. Wao ndio waliokuwa vigezo vya tabia.
Lakini unapoitazama historia ya manabii wa uwongo na  waliojimithilisha na manabii ili kuwahadaa watu, yote imehusiana na pesa na maslahi ya kidunia. Katika makala hii, nitajaribu kukuonyesha jinsi Mirza Ghulam Ahmad Qadiani na Jumuiya yake wasivyosalimika na ada hii. 
Viongozi wengine wa dini kama vile mamula, makasisi, mapanditi, marabi huenda nao pia wanafanya biashara hii lakini hao si lengo la makala hii. Kamwe wao hawakudai kuwa ni manabii. Manabii hawakuuza Neno la Allah. Wale wanaofanya hivyo ni manabii wa kujipachika, na kuna onyo kali kwa watu hao ndani ya Qur'an Tukufu na katika Maandiko matakatifu.
                                   **********************
Mirza Ghulam Ahmad Qadiani (MGAQ) adai yeye ni nabii wa Mungu
"Naapa kwa Mungu ambaye mikononi mwake upo uhai wangu, Yeye ndiye aliyenituma, Yeye ndiye aliyeniteua kuwa nabii na Yeye ndiye aliyenituma kama Masihi aliyeahidiwa." (Tatumma Haqeeqatul Wahi, Roohani Khazain juz.22. uk 503).

"Mungu wa kweli ni yule Mungu aliyemtuma nabii Wake kule Qadian." (Dafa al-Bala uk. 11, Roohani Khazain juz. 18 uk. 231).
Aya za MGAQ zinatoka kwa Mungu

"Na kama ninavyoamini aya za Qur'an ndivyo ninavyoamini ufunuo wa Mungu ambao umenishukia bila tofauti hata kidogo... Na naweza kusimama hata Ka'aba na kuapa kuwa wahyi huo mwema unaonijia, ni neno la Mungu yuleyule aliyeteremsha aya Zake kwa Musa na Yesu na Sayyidina Muhammad SallAllahu alaihi wassalam." (Aik Ghaltee kaa Izala uk.6, Roohani Khazain juz. 18 uk. 210).
"Naapa kwa MwenyeziMungu mimi naamini funuo hizi kama vile vile Qur'an na Vitabu vingine vilivyotoka kwa Mungu, na kama ninavyoiitakidi Qur'an Tukufu kuwa ni neno la hakika na lililokamilika la Mungu ndivyo ninavyoamini kuwa ule ufunuo unaonishukia mimi ni neno la Mungu." (Haqeeqat-ul-Wahi uk.211, Roohani Khazain juz. 22 uk. 220).
"Naamini WAHI wangu kama ninavyoamini Qur'an na Taurat." (Roohani Khazain juz. 17 uk. 454).
MGAQ adai chochote anachosema na kukitenda hufunuliwa kutoka kwa Mungu
"'Kullama qultu min amrahuu, wa maafa'altu un amrii, wa maa aftaraitu 'alaa Rabbi al'Alaa'- Chochote ambacho nimekisema, nimekisema kwa Amri Yake (Mungu) na sijafanya chochote kwa matakwa yangu na sijamsingizia chochote Mola wangu." (Mawahibur Rahman uk.3, Roohani Khazain juz.19 uk.221)
" 'wa  maa untiqu unil hawa illa  wahun yuuha'- yeye hasemi chochote kwa hiyari yake, bali chochote unachosikia ni wahyi wa Mungu." (Arba'iin Na.3, Roohani Khazain juz. 17, uk. 426-427)
MGAQ kamwe hafanyi kosa

"Bila shaka Mungu kamwe haniachi na kosa, hata kwa  kitambo cha kupepesa jicho; na Ananikinga na kila kosa na ananikinga na mila za mashetani." (Nur ul Haq Last page, Roohani Khazain juz. 8 uk 372).
Kutokana na nukuu za hapo juu mahitimisho yafuatayo yanaweza kufikiwa hivi kwamba kwa mujibu wa MGAQ:
.Mirza ni Nabii wa Mungu

. Katika wahyi na anaitakidi unafanana na Qur'an na Vitabu vingine vitukufu vilivyoteremshwa kwa Manabii wengine wa Allah.
. Maneno na matendo yake yote yamefunuliwa na Mungu
. Mirza katu hajafanya chochote wala hajaandika chochote isipokuwa kile tu ambacho kimefunuliwa na Mungu.
. Mungu Kamwe hamuachi MGAQ na kosa hata kwa mpepeso wa jicho. Kwa maneno mengine hakuna hata kosa moja katika yale aliyoyaandika au kuyatenda.
        Hali ya Familia huko nyuma na Maisha ya Awali ya MGAQ
Kabla hatujautazama kwa undani mwenendo wa Mirza kabla ya kuanza kwake kudai ile hadhi kubwa aliyodai kupewa kwa amri ya Mungu, ni vizuri zaidi kuitazama hali ya nyuma ya familia yake ili kuelewa kwa nini alikuwa na uchu wa maslahi ya kipesa. Yeye alitokana na familia ya wamiliki na wakodishaji wa ardhi ambao walikuwa raia watiifu wa Mwingereza kwa maslahi ya vizazi vyao. 
Hata hivyo, kipato cha familia kilikuwa vinapungua hadi ulipofika wakati wa Mirza, kipato hicho kilikata kabisa. Kwa hiyo, wakati wote pesa ndiyo ikawa sababu iliyomtia wasiwasi.
"Katika kile kipindi cha awali cha Singasinga, babu yangu mkubwa, Mirza Gul Muhammed alikuwa chifu aliyetajika na kuvuma katika eneo lake. ...wakati huo wa babu yangu...dhahama kubwa ikawaangukia mababu zangu...ndipo tena katika siku za mwisho –mwisho za utawala wa Ranjit Singh, marehemu baba yangu, Mirza Ghulam Murtaza, akarudi Qadian, na akatwaa tena mashamba 5 kutoka katika mali za babaake...ikiwa bado familia kongwe, baba yangu ndio akawa chifu mashuhuri katika eneo hili." (Kitab ul Bariyah, Roohani Khazain juz. 12 uk. 175-176)
"Kwa kifupi, hali ya mashamba yetu ikashuka siku hadi siku, hadi mwishowe tukafikia hatua ambapo familia yangu ikawa mmiliki wa daraja la chini wa ardhi." (Tuhfa-e-Qaiseriya, Roohani Khazain juz.12 uk.271).
"Baada ya hilo pale walipokuja Waingereza, wakataifisha mashamba ya familia yetu, na wakaweka pensheni ya heshima ya Rs. 700 kwa mwaka ambayo ikapunguzwa hadi kufikia Rs. 180 alipofariki dunia babu yangu, na alipokufa ami yangu ikasitishwa kabisa." (Siirat-ul-mahdi sehemu ya  1riwaya na. 48, na  Mirza Bashiir Ahmad s/o Mirza Ghulam Qadiani).
Tabia ya Nabii-Khulka ya MGAQ katika maisha ya awali:
"Mama (++ mke wa Mirza) aliniambia (mtoto wa Mirza) kuwa wakati mmoja enzi za ujana wake Masiiih Muwuud (Mirza Qadiani) alikwenda kuchukua pensheni ya babu yangu, kisha Mirza Imamdin naye akamfuata. Pale (Mirza) alipopokea pensheni hiyo, Imamdin akamrubuni (Mirza) ambapo badala ya kurudi mjini Qadian yeye akaondoka naye mbali. Akenda naye huku na kule. Halafu alipokuwa ametapanya pesa zote, (Imamdin) akamtelekeza na kwenda zake." (Siirat ul Mahdi sehemu ya 1 riwaya na. 49, na Mirza Bashiir Ahmad, mtoto wa Mirza Qadiani).
MGAQ alikwenda Sialkot kufanya kazi ya ukarani kwa ujira mdogo. Hili kwa kweli halikuwa jambo alilolitaka kwa maisha yake. Akitokea katika familia ya wamiliki wa mashamba, yeye alitamani aina ya maisha ya starehe. Muda wote akawa anahaha na mambo ya pesa Kiasi kwamba pale al;ipopokea ulioitwa wahyi wa kwanza kutoka kwa Mungu, hakuwa na jingine kichwani mwake ila starehe za dunia:
"Nilipopokea wahyi wa kwanza ukibashiri kifo cha baba yangu, udhaifu wa kibinadamu ukanifanya nidhani kuwa kwa vile baadhi ya vyanzo vya kipato cha familia yetu vitakata kwa kifo cha baba yangu, huenda tukatumbukizwa matatizoni." (Mirza Ghulam imenukuliwa kutoka "The Founder of Ahmadiyya Movement", na Muhammad Ali, uk. 7; pia tazama Roohani Khazain juz. 13 uk. 194).
Wakati akiwa Sialkot, almtembelea mtu mmoja mtukufu kumuomba amuombee dua:
"Katika siku siku zake za mwanzo, Mirza Sahib alikwenda Amritsar na kukutana na walii mmoja, Molvi Abdullah Ghaznawi. Mirza akaomba hivi: Mimi niliajiriwa katika mahakama ya Sialkot kwa mshahara mdogo. Kwa kuwa ilikuwa vigumu kuishi kwa mshahara huo mdogo, nikajiandaa kwa mtihani wa sheria lakini nikafeli. Molvi Sahib akamuuliza: Kwani kusudio lako ni nini sasa? Mirza Sahib akasema: Hvi sasa sina nia yoyote ya kufanya kazi. Ninataka kuishi kwa kutawakkal tu (imani kwa Mungu, kwamba Mungu atamtimizia mahitaji yake). Nakuomba uniombee Rajuu'at na Futuuhaat. Tafadhali nifanyie dua." (Masihi wa Karne ya 14 uk. 48)
(Rajuu'at ni neno ambayo kwayo mtu huomba kuwa watu wavutike kwake, na Futuuhaat ni neno lenye maana kuwa watu hao wamletee zawadi kwa fedha taslimu na kwa huruma kwake).
Hivyo basi, tunaona kuwa Mirza alitaka maisha ya raha kwa pesa ya kirahisi. Akizifahamu taasubi za Waislamu wa India, hilo halikuwa jambo gumu sana kwake. Alichofanya ni kujijengea sifa kuwa yeye ni mtu wa dini aliyetumwa na Mungu ambapo wafuasi mbumbumbu watafuata Bara Hindi lilitawaliwa na Waislamu kwa miaka 1000 (hivyo ndivyo alivyoishia babu yake mkubwa Mirza nchini India). Waingereza wakatwaa madaraka kutoka kwa Waislamu na sanjari na hilo likajiri wimbi la Wakristo na Wamishenari wa Kihindu. Mirza akaona hiyo ndiyo fursa ya kujijengea sifa. Akajitambulisha kuwa yeye ni mtumishi wa Uislamu na akaanza kuwachagiza kwa midahalo. Nini yakawa matokea ya midahalo hiyo, hilo liko nje ya upeo wa makala hii, yatosha tu kusema kuwa hilo ndilo lililomfanya awe mashuhuri na ndipo alipoanza kupata kundi, wengi wakiwa ni wanavijiji wasiojua lolote. Kama ilivyotarajiwa hakuna mtu aliyesumbuka kufuatilia kama alipata mafanikio katika midahalo hiyo au la, ilitosha kuwa mradi tu kiongozi wao anawapambana na maadui wa Uislamu. Ndipo alipotangaza kuwa yeye ni Mteule wa Mungu, na alikuwa mbioni kuandika kitabu kiitwacho Brahiin-e-Ahmadiyya kwa kukusanya aya (kama alivyotangaza MGAQ baadae), lakini bado Mirza hakuwa na hofu ya kukiuza kitabu hicho. Lakini kabla hatujautazama kwa undani mradi huo wa MGAQ, hebu tutazame mazingira ya kijamii na kiuchumi ya India katika kipindi cha mwishoni mwa Karne ya 19 ili kufahamu ni kiasi cha pesa alichokuwa anakitaka kutoka kwa watu.
                  Mazingira ya Jamii na Uchumi ya India 1880-1900

Katika kipindi (cha 1880) wakati MGAQ alipokuwa anauza kitabu chake kwa Rs. 5 au 10 au 25, hebu tutazame mazingira ya kijamii na kiuchumi ya Wahindi wa kawaida (Waislamu na wasio Waislamu). Wengi walikuwa ni vibarua mashambani au tuseme watumishi wa kilimo (ambao waliwatumikia mabwana zao kufa wakiacha urithi huo huo kwa vizazi vyao). Kwa mujibu wa takwimu zilizopo kwenye mtandao wa intaneti:
.Idadi ya watu wote wa India mnamo mwaka 1881 ilikuwa ni milioni 253.98. Waislamu walikuwa ni  milioni 50.12, Wahindu walikuwa milioni 187.93 na Wakristo walikuwa ni milioni 1.86. (Vyanzo: Sensa ya mwaka 1881, British India 1876/7 hadi 188/6 London, Her Majesty's Stationary Office 1887).
. Kati ya Wahindi milioni  253, milioni 216 walikuwa hawajui kusoma wala kuandika. Milioni 107 walikuwa na umri wa chini ya miaka 20. Kati ya Waislamu milioni 50, Waislamu milioni 47 walikuwa mbumbumbu. (Chanzo: Sensa ya mwaka 1881. British India 1876/7 hadi 1885/6, Her Majesty's Stationary Office 1887)
. Wastani wa elimu ya kujua kusoma na kuandika ulikuwa ni asilimia 9.5 miongoni mwa Wahindu, na asilimia 6.7 miongoni mwa Waislamu. (Chanzo:Mukhtasari wa Takwimu unaohusu British India)
. Mwaka 1875 kulikuwa na Wafanyakazi 117 nchini India. (Chanzo: Heston, 'Pato la Taifa' kwa mwaka 1875).
. Asilimia 73.4 ya nguvu kazi hii ilikuwa katika sekta ya kilimo. (Chanzo: hicho hicho).
. Mwaka 1880 Pato la Mwaka la mfanyakazi asiye na ujuzi lilikuwa ni Rupia. 7.2 kwa kichwa kimoja (Mfanyakazi mmoja kwa familia moja, siku 180 kwa mwaka, familia ya watu wanne). Hii takriban inakuja Rs.0.04 kwa kipato cha siku. Mwaka 1900 patp la mwaka lilikuwa ni Rs.0.53 kwa siku. (Chanzo:Tirthankar Roy, Globalization, Factor Prices, and Poverty in Colonial India).
. Mishahara ya Mjini: Mwaka 1875 fundi mwenye ujuzi mdogo (mafundi chuma, mafundi seremala na mafundi waashi) walipata ujira wa kila siku wa Rs.0.314 na mwaka 1895 Rs.0.373. (Chanzo: Atkinson, 'Stastical Review' and Sivasubramonian, National Income).
. Ni kutoa tu ufahamisho wa bei za vyakula vya kawaida enzi hizo, Mchele uliuzwa kwa rupia moja kwa seer 10-12. (seer moja = 2.02 Ibs) (Chanzo: Sensa ya mwaka 1881, British India 1876/7 hadi 1885/6 London, Her Majesty's Stationary Office 1887) (Currently price of Basmati Rice is about Rs. 70).
                                                ***************

     Neno la Mungu-Braheen-e-Ahmadiyya-yauzwa kwa fedha taslimu

MGAQ alidai kuwa Brahiin-e-Ahmadiyya ni neno la Mungu. Fungua Majmuua-e-Ishtihaaraat (Collection of Advertisements) juz. 1 ya MGAQ na utabaini kuwa matangazo ya mwanzo yaliyotolewa katika kipindi cha ile miaka aliyochapisha juzuu 4 za kitabu hiki yanahusiana na maombi kwa Waislamu kuchangia pesa au yanataka malipo ya kubandika (Advance payment) kutoka kwa wanunuzi watarajiwa. Mara zote alisononeka kwa kukosa mwitiko wa Waislamu. Katika nukta fulani alifikia hata kuwashutumu Waislamu wanaotumia pesa kujengea Misikiti na kutompelekea yeye pesa kuchapisha kitabu hiki.
"Kuchapisha kitabu kikubwa kama hicho ni vigumu sana bila ya msaada wa ndugu Waislamu. Na ujira wa kusaidia mradi huo muhimu hauna kificho hata kwa Muislamu wa kawaida. Kwa hiyo ni ombi kwa ndugu waumini kuwa washiriki katika kazi hii njema na kusadia uchapishaji wake  Matajiri wakijitolea matumizi yao ya siku moja tu ya jikoni, kitabu hiki kitachapwa kirahisi, la sivyo mbaramwezi hii ing'arayo itabaki imefichikana. Au vinginevyo, wale watu wote wenye uwezo, wakiwa na nia ya kununua kitabu, watume Rs. 5 pamoja na maombi yao kwangu. Kitabu kikichapishwa, kitatumwa kwao." (Majmuu-e-Ishtihaaraat, Collections of Advertisements, juz. 1 uk. 11-12, Tangazo la Mei 1879)
Wakati alipokuwa anaomba Rs 5 kutoka kwa Waislamu wenziwe, rasilimali zake binafsi zilikuwa na thamani ya Rs. 10,000. Rs.1 ya mwaka 1880 ilikuwa sawa na Rs.15000 ya mwaka 2008. Hii ina maana kuwa kwa mahesabu ya leo, MGAQ alikuwa ni Milionea mkubwa (multimillionaire lakini bado alikuwa anaomba Rs 75,000 za kubandika kwa ajili ya vitabu, akijaribu kuwashawishi watu waamini kuwa alikuwa anauza kitabu kwa bei nafuu ya kutupa!! Katika tangazo hilo hilo aliandika hivi:
"Yeyote atakayekanusha dalili zilizotolewa katika kitabu hiki.....Nitatoa rasilimali zangu zote zenye thamani ya Rs.10,000 na kumkabidhi kila kitu." (Majmuu-i-Ishtihaaraat, Collection of Advertisements, juz.1 uk 11-12, tangazo la Mei 1879).
 Mnamo Desemba 1879 alipandisha bei na kufikia Rs.10 kwa wateja wapya, ingawaje kitabu kilikuwa bado hakijachapishwa.
Mnamo mwaka 1880, alitangaza kuwa kwa wasio-Waislamu hakutakuwa na punguzo katika bei, watatozwa Rs.20!!
Mnamo mwaka 1882 alitangaza kuwa Rs.10 ni kwa Waislamu wa kawaida, lakini Rs.25 kwa Waislamu matajiri na wasioWaislamu matajiri.
Akalalamika:
"Bei halisi  ya kitabu hiki ni Rs. 100 na badala yake Rs.10 au Rs.25 ndiyo ikawa bei maalum. Kwa hiyo, kama bei hii ndogo nayo inashindwa kulipwa na Waislamu kwa fedha za kubandika basi itakuwa kama vile wanajaribu kukwamisha kazi hii (ya kubainisha ukweli wa Uislamu)." (Tangazo la1882, Majmuu-i-Ishtihaaraat, Collection of Advertisements, juz.1 uk.35)
Mtu anayepokea nusu rupia kwa siku ili kuilisha familia yake anawezaje kulipa Rs. 5 kwa ajili ya Brahiin? Bado MGAQ alionekana kutojali kabisa hali hiyo ngumu ya mtu wa kawaida. Akaweka bei ya Rs. 10 kwa Waislamu wa kawaida na Rs.25 kwa wasioWaislamu. Ikiwa na anguko la thamani la asilimia 6-8 kwa sarafu, Rs. 10 huko nyuma mwaka 1880 ilikuwa sawa na Rs. 150,000 ya mwaka 2008 ambapo Rs.25 ni sawa na 375,000 ya leo. Je mtu huyu kweli alikuwa anafanya juhudi za kuutumikia Uislamu na kufikisha ukweli wake kwa wasioWaislamu!!!
Mirza Asikitika kukosa mwitiko

Kwa vile mwitiko wa Waislamu katika kununua kitabu hiki haukuendana na matarajio aliyokuwa Mirza, kadri muda ulivyokwenda sauti yake ikaanza kubadilika.
"Hapana budi ifahamike kuwa ndugu zangu wa kidini na Watukufu Waungwana na Wapenzi wa Dini ya Uislamu na Wafuasi wa Sunna ya Mtume (SAAW) kuwa mtu huyu mnyenyekevu kakusanya kitabu hicho kinachohusu ukweli wa Qur'an na ukweli wa Uislamu kuwa baada ya kukisoma yule anayetafuta ukweli hatakuwa na hiyari ila kufuata Uislamu.......kuchapisha kitabu hicho ni vigumu sana bila msaada wa ndugu Waislamu. Na ujira wa kusaidia mradi huu muhimu kama huo haufichikani hata kwa Muislamu wa kawaida. Hivyo inaombwa kwa waumini wa Kiislamu kuwa washiriki katika kazi hii njema na wasaidie uchapishaji wake. Matajiri wakitoa matumizi yao ya siku moja tu ya jikoni, kitabu hiki kitachapwa maramoja tu, la sivyo mbalamwezi hii ing'arayo itabaki kufichikana. Au vinginevyo, watu wote wale wenye uwezo, wakiwa nia nia ya kununua kitabu hiki, watume kwangu Rs.5 pamoja na maombi yao. Kitabu kikichapishwa tu, kitatumwa kwao." (Majmuu-i-Ishtihaaraat, Makusanyo ya Matangazo juz. 1 uk. 10-12, Tangazo la Mei 1879).
"....hati na uandishi maridadi na karatasi nzuri n.k. mahitaji na tahadhari ambavyo kwavyo kitabu hiki kitachapishwa, thamani halisi ya kitabu haiko chini ya Rs.20. Lakini kwa matumaini na kwa matazamio kuwa baadhi yaWaislamu matajiri na wenye utashi watatilia maanani na hivyo hasara iliyoingiwa kutokana na ushushaji wa bei ingefidiwa, bei iliyopangwa ni Rs. 5 tu. Lakini hilo halikutokea nami nimechoka kuandika....." (Tangazo la tarehe 3, Des. 1879, Majmuu-i-Ishtihaarat, Makusanyo ya matangazo, juz.1 uk.13)
"... sasa bei halisi ya kitabu ni Rs.100 na badala yake Rs. 10 au 2 ndiyo iliyopangwa. Hivyo, hata kiasi hiki kidogo Waislamu wasipotoa kwa kubandika basi itakuwa kama vile wanakwamisha kazi hii isikamilike…." (Tangazo la mwaka 1882 katika Brahiin-i-Ahmadiyya, sehemu ya 3, Majmuu-e-Ishtihaarat, Makusanyo ya Matangazo, juz. 1uk.34)
"....Lahaula! Wengi miongoni mwa Waislamu wameghafilika na jambo hili la baraka na (kazi) hiyo kubwa ambayo kuendelea na kunyanyuka kwa dini kuliitegemea, wameiacha kabisa na jamii nyingine ambazo maandiko yao matakatifu hayawafunzi suala hili, kutokana na matendo yao ya nyoyoni kuiinua dini yao kwa hamasa, kutekeleza jambo hili la 'kusaidia'...." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-iAhmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.36)
"Ingawaje kuna kundi kubwa la Waislamu katika nchi hii ya Hindustan ambapo baadhi yao  wana uwezo na baadhi yao haijambo, ukiondoa kikundi kidogo (cha matajiri, mawaziri na maafisa), wengi wao ni waoga, wana nyoyo zilifungika na kuwa ngumu kushiriki katika mambo ya kheri. Mawazo yao yanaishia katika matamanio ya kimwili tu na akili zao zinazongwa na ubinafsi usio na faida wa kujitoshelezea nafsi zao. Watu hawa hawaioni dini na shurti za dini kama ni kitu. Naam kwa ajili ya utajo na heshima yao wako tayari kupoteza maisha yao ya nyumbani."  (tangazo la mwaka 1880 katika Brahii-i-Ahmadiyya Sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz. 1 uk. 36)
Kwa ajili ya dini kabisa, Waislamu wenye utashi (kama Bw. na Mwalimu wangu, Hazrat Khalifa Syed Mohammed Hasan Khan Sahib Bahadur, Waziri Mkuu, Patiala) ni wachache kiasi kwamba hakuna haja ya kuwahesabu kwa vidole" (Tangazo la 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo. Juz. 1 uk. 36)
".... watu kadha wa kadha hata wakitoa kwa ajili ya mambo ya dini, huwa wanafanya hivyo kwa kitendo cha ibada, sio kwa nia ya kutimiza shurti fulani. Mathalani, ukiona mtu anajenga msikiti, mwingine ambaye ni mpinzani wake naye atajenga msikiti kushindana ama huo msikiti uwe unahitajika kweli au la, laki yeye hutumia maelfu ya rupia. Hakuna mtu anayetafakari kuwa katika zama hizi cha muhimu zaidi ni kuchapisha elimu ya dini, na hawatambui kuwa kama watu hawatabakia na dini nani atayeswali katika misikiti hii; wao wanataka nguvu na ustawi wa dini kwa minara mirefu tu ya mawe, na wanataka uzuri wa dini yao kwa marumaru za kurembea....kama Wayahudi wanaotaka tu kuwa waumini wa kuchapia-chapia tu. Hawataki kutekeleza faradhi za dini sawasawa wala hawajui kuzitekeleza, wala hawana habari ya kuzijua." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo. Juz.1 uk. 36-37)
"Ijapokuwa inakubalika kuwa Umma wetu hutumia fungu lisilokadirika katika zile zinazoitwa sadaka na zaka lakini mbona watu hawafanyi amali njema ya kikwelikweli na katika ugawaji wa pesa, hawazingatii kipi kilicho bora zaidi na wapi panapofaa zaidi (kutoa), na wanaendelea kibubusa kutoa isivyostahili. Na wanapokuwa wamekinaisha matashi yao yote ya moyo katika kutoa sehemu hizo zisizozofaa, basi unapofika wakati wa kutimiza wajibu halisi, huwa wanashindwa kutoa.......hii ndiyo tabia ya wale ambao kwa sababu ya ukweli wa roho kutochochea nguvu ya ukarimu na hisani nyoyoni mwao, basi hubaki na choyo; kwa mfano baada ya kuzeeka tamaa huongezeka ya kupata udhuru wa kupata kirahisi Akhera kwa kujenga Msikiti na kupata nyumba iliyojengwa peponi. Na hisia zao za kutenda amali njema ni kwamba kama jahazi la Dini linazama mbele ya macho yao au kama dini nzima inahilikishwa, bado nyoyo zao haziguswi hata kidogo na hawana habari kama dini ipo au inatoweka. Kama wana uchungu, basi ni kwa ajili ya dunia, ikiwa uchungu ni kwa ajili ya dunia, ikiwa mapenzi ni kwa ajili ya dunia, ikiwa biashara ni kwa ajili ya dunia, na dunia yenyewe kama wengine walivyonayo, hawaimiliki." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz. 1. 37-38).
"Kwa kuwa (kitabu) hiki ndio USHINDI MKUBWA dhidi ya maadui wa Uislamu, ndio lengo la moyo na maisha ya muumini, kwa sababu hiyo mimi nikawa na imani kubwa na matashi ya hamasa ya matajiri wa Kiislamu kwamba watanayojitokeza katika harakati za kukichapisha kitabu hicho, wataelekeza mazingatio makubwa katika kuondosha magumu hayo, lakini tuseme nini na tuandike nini. Allah ndiye msaidizi, Allah ndiye bora zaidi na ndiye atakayebakia. (Hiki ndicho kinachotokea wakati mtu anapoitazama mifuko ya Waislamu badala ya kumtegemea Allah) (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihahaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.38)
"Nakala 150 za sehemu ya kwanza ambayo ilikuwa imechapishwa, Nilizituma kwa VIONGOZI na MATAJIRI  na MABWANA WAKUBWA na ilitumainiwa kuwa matajiri wenye moyo watatanguliza malipo ya kitabu (ambayo ni madogo tu.....lakini ukiondoa mtu mmoja au wawili kulikuwa na ukimya kwa kila mtu." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk. 38)
"Umma wa Arya (Wahindu) unahamasika na kushawishika sana na ni umma wenye umoja ambao kwa jambo dogo tu ambalo halina msingi katika dini yao wanakuwa wamoja na maelfu ya rupia hukusanywa kwa muda mfupi tu". Hivyo, umma huo unaoweza kuhamasika na kushawishika kwa jambo dogo lisilo na maana, mtu anaweza kuhisi nini watu hao wangefanya kama lingekuwa jambo fulani kubwa. Waislamu wanaojitenga wajizike wenyewe wangali hai. Kama hawana mapenzi kwa Mungu na Mtume vipi tena wadai kuwa wao ni Waislamu. Je huu ndio Uislamu wao wa kutoa kiasi kisicho na ukomo katika mambo ya uovu na kuendekeza matamanio yao ya kimwili huku wakiwa na nia ya kuinua heshima zao, pasipo kutoa hata senti moja kwa mapenzi juu ya Mungu na Mtume na kwa huruma..." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.51)
 "Matajiri wengi wa Kiislamu hufikiri kuwa dini ni kitu fulani kinachohitaji msaada kutoka kwa masikini ambapo matajiri wanajitenga nayo, ambao hawawajibiki hata kuchangia mzigo huu." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.51) 

"Japo nilikuwa nimetangaza kwamba kwa sababu ya kuongezeka kwa ukubwa wa kitabu, bei ya 

"Waislamu wabakhili na wabanizi ambao wanatajika kwa sifa na majina nao kama Qaruun wanabania mapesa mengi....." (Tangazo la mwaka 1880 katika Brahiin-i-Ahmadiyya sehemu ya 2, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.52)
Hatimaye MGAQ alipotanabahi kuwa hatapata kingine chochote kutoka mifukoni mwa watu kwa ajili ya Brahiin-i-Ahmadiyya, akaamua kuacha. Licha ya kupokea malipo ya kubandika ya juzuu 50 kutoka kwa wateja wengi watarajiwa, aliacha kuchapisha kitabu na akatulia tuli kabisa akighafilika kuwa yeye si alidai kuwa katumwa na Mungu kuandika kitabu hicho. Kwa nini? Kwa sababu alitanabahi kuwa kwa kipindi kijacho cha miaka 20 angekuwa anachapisha kitabu bila malipo yoyote. Licha ya hicho alichodai, kumbe kuutumikia Uislamu hakukuwa lengo lake. Yeye alitaka pesa. Wateja walipochachamaa, akachapisha tangazo la kurasa 8 baada ya miaka 10, mnamo Mei 1 1893, tangazo hilo lilipewa jina, 'Brahiin-i-Ahmadiyya na Wateja wake." Zifuatazo ni baadhi ya sehemu:
"....hii ni kweli kwamba katika siku hizi 10 wateja wengi wamefariki dunia na wengi wamekata tamaa baada ya kusubiri kwa muda mrefu, lakini inabidi izingatiwe kwa haki kuwa kwani walizuiwa kabisa kukitazama kitabu? Je hawakuziona sura 36 za kitabu hiki zilizojaa ukweli na hekima? Na yabidi izingatiwe ni jinsi gani ilivyo vigumu kuukabili ulimwengu mzima na matatizo gani tunayokabiliana nayo?....mbali ya hilo wanunuzi hawa wenye shaka kama wanataka pia si wanaweza kufikiria kwani wananyimwa kitabu hicho baada ya kuchukua kwao hizo Rs 5 au 10?....japokuwa huu ni ukweli kuwa kumekuwa na ukawiaji usio wa kawaida katika kutoa sehemu iliyosalia ya kitabu lakini ni ukatili mkubwa kupindukia wa baadhi ya wanunuzi kwamba hawakuzingatia thamani ya kitabu hiki cha ajabu...Mimi najua fika kuwa wale ambao wamenicharukia kuwa nimefuja pesa zao na kwamba sehemu iliyosalia ya kitabu haijachapishwa hadi sasa, hawa hawakusoma kitabu cha Brahiin-i-Ahmadiyya kwa utashi na haki. Laiti wangelikiri kuwa wao ndio wamekula matunda zaidi ya Brahiin na wamepata faida kubwa zaidi kuliko pesa zao.....Mimi nahuzunishwa na hali hii ya Waislamu ukilinganisha na vijirupia 5 au 10 wanapata sura 36 za kitabu kilichojaa hikima ya Uislamu, eti wao wanapamba moto kuchafuana na kutukanana matusi namna hiyo kana kwamba pesa zao zimeibwa na mwizi au wameporwa na kana kwamba wameporwa kijambazi kwamba hakuna kitu kilichotolewa kwao....." (Tangazo la Mei 1 1983, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1uk.400-407)
Hili ni tangazo refu linalofaa kusoma. Yeye aliendelea kujigamba kuhusiana na jitihada zake za kishujaa za kuandika juzuu 4 na kuwalamu Waislamu kwa kutovutika nayo. Punde si punde kilichojiri kwa huyu aliyeitwa mteule wa Mungu ni kwamba angalau alichoweza kufanya ni alau kuwaomba radhi wateja wake kwa kuvunja ahadi yake. Akachapisha juzuu ya 5 baada ya miaka 23 ambapo, akiongeza maumivu kwenye donda, aliandika hivi katika dibaji ya juzuu hiyo:
"Mwanzoni nia ilikuwa ni kuandika juzuu 50, lakini kutoka hizo 50 nikawa radhi kuandika 5 na kwa vile tofauti ya 50 na 5 ni sifuri (ambayo kwa Kiurdu inaitwa dot-Rashid) basi kwa hizi juzuu 5 ahadi yangu ndio ishatimia." (Dibaji ya Brahiin-i-Ahmadiyya, juz. 5 uk.9, Roohani Khazain juz.21)
Wakati ule alipochapisha juzuu ya 4 ya Brahiin-i-Ahmadiyya alilivuta kundi kubwa la matajiri na waajiriwa wa serikalis, alikuwa na uhakika kuwa kusingekuwa na tatizo katika kupokea FUTUUHAAT. Hivyo, akaanza kuandika vitabu vingine na kuviuza.
                                     *********************

MGAQ aanza kuandika na kuuza 'vitabu vingine vya Mungu'
 "Kwa kuwa Risala Siraj-i-Muniir ambayo itakusanya bishara, itachapishwa kwa gharama ya rupia 1400, basi kabla ya kuchapishwa maombi kutoka kwa wateja hapana budi yapokelewe ili kusiwe na matatizo huko mbele. Bei ya kitabu hiki itakuwa Rupia 1 ukijumlisha na utumaji." (Roohani Khazain juz.2 uk.32. Sa'a Ishtehaar.)
Kijitabu hiki kidogo 'Kuhul al-Jawahir Surma Chasm Aarya' baada ya kukichapa kwa tahadhari kubwa, bei yake imepangwa kuwa Rs.1 na anna 12 kwa watu wa kawaida na watu maalum na wale wanaoweza kumudu, chochote watakachotoa kama msaada...." (Tangazo la Septemba 1886 Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.132)
"Kitabu kimoja maridadi kiitwacho 'Shuhna Haq' ambacho ndani yake ukweli kuhusu falsafa ya Vedic na dini ya Arya umebainishwa waziwazi na kikamilifu, tayari kishachapwa. Bei yake imepangwa kuwa annas 12 bila kujumuisha gharama za utumaji." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.136)
"Nimeandika kitabu chenye maelezo ya kina kiitwacho 'Izala-i-Auham', ambacho kipo tayari baada kukichapa.....na bei yake ni Rs.3.... wanunuzi wa Izala-i-Auham wakumbuke kuwa mimi nakaa Bazaar Billee-Maaraan, Nyumba ya Nawab Loharo na nakala za Izala-i-Auham zinapatikana kwangu. Yeyote atakayelipa Rs.3 anaweza kununua kitabu hiki..." (Tangazo la Okt. 2, 1891 Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk. 233-236)
"Kitabu hiki (Izala-i-Auham)  chaweza kupatikana kutoka kwangu na Shirika la Habari la Punjab Press Sialkot kwa njia ya VP Posta." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.266)
"Ifahamike kuwa kitabu changu Izala-i-Auham kinapatikana hapa Patiala kwa Mir Nasir Nawab, Cartographer, Canal Department, Sirhind." (Tangazo wakati akiwa ziarani Partiala, tarehe 31 Okt. 1891, Majmuu-i-Ishtihaarat, mkusanyiko wa Matangazo, juz.1 uk.269)
"Tangu wakati wa uchapishaji wa kitabu Izala-i-Auham zaidi ya kiasi cha fedha cha kawaida kimetumika na pesa inahitajika kulipia haki za mmiliki wa shirika la uchapishaji na karani kwa hiyo marafiki wote wa kweli wanaombwa kusaidia kwa kiasi wanachoweza kwa kununua kitabu hiki haraka. Wale wanaoweza kununua nakala chache, badala ya nakala moja basi wanunue nakala nyingi kwani wana uwezo waliojaaliwa na Mungu..." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1 uk.287)
"Ndugu yangu Mukarram Mulvi Nuruddin Sahib, Daktari wa Riyasat Jammu, msaada safi ambapo ametuma noti chache sasa yafaa utajwe....hali kadhalika ndugu yangu Mukarram Hakiim Fazal Din Sahib mbali ya ile Rs. 300 ambayo aliituma awali, sasa katuma Rs. 100 zaidi. Ni jambo la kufurahisha mno kwamba Hakiim Fazal Din amepambika kwa rangi ya Mwalimu wake Hakiim Nuruddin kwamba kwa kujitolea, kafanya kwa hamasa amali hizo njema; hivyo, hizi Rs. 100 kazituma baada kuuza kito fulani cha thamani..." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.287-288)
"Kwa dhati kabisa ndugu yangu Molvi Mardan Ali....Ndugu yangu Molvi Zahoor Ali Sahib na Molvi Ghazanfer Ali Sahib wamekubali kutoa mchango wa Rs.10 kila mwezi na wametuma Rs.72 kama msaada...." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo juz.1 uk.288)
"Kuhusiana na watu wote wakweli, ambao wamekula kiapo cha utii (ba'ait) kwangu, ifahamike wazi kwamba madhumuni ya kula kiapo hiki ni kuwa huba ya dunia hupungua na mapenzi kwa Mungu na Mtume (saw) ndiyo yanayotawala moyoni na kujitenga huko na dunia ndiko kunakopelekea njia ya kwenda Akhera isionekane kuwa ni ya kuchukiza.....(na pesa nyingi hupewa Mirza-Rashid...")  (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.302)
"Ninazo nakala chache  za Risala Fatih Islam na Tauziih-i-Maram ambayo bei yake ni Rs.1 na ninazo nakala chache mno za kitabu Izala-i-Auham ambacho bei yake ni Rs.3 kwa nakala moja." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.304)
"Baada ya uchapishaji wa kitabu hiki ambacho kinaitwa Nishan-i-Aasmani, kitabu Dafe-al-Wasawis nacho kitachapwa na baada ya hicho bila kukawia kitabu Hayat-un-Nabi wa Mamaat-al-Masiih nacho kitachapwa.....na baada ya hicho bila kuchelewa Brahiin Ahmadiyya sehemu ya 5.....lakini ili kudumisha utaratibu huu (wa uchapishaji) mimi naona inafaa kila kitabu nichapishacho, rafiki zangu matajiri wanisaidie kwa moyo wote kwa kukinunua, kwa mtindo huo wanunue nakala moja au zaidi ya moja.....
Iwapo katika Jumuiya yangu kuna watu wanaofaradhikiwa na Zaka kutokana na mali na utajiri na vito vya thamani n.k. Basi waelewe kuwa hivi sasa hakuna masikini na hakuna yatima na hakuna asiyejiweza kama Dini ya Uislamu......kwa toeni zaka kuisaidia dini hii, nunueni vitabu kutokana na zaka na vigaweni bure....na vipo vitabu vingine mbali ya hivi ambavyo navyo pia ni vya manufaa sana...." (Tangazo la tarehe 28 Mei 1892, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.325)
"Aina-i-Kamaalaat-i-Islam....kwa kutawakali kwangu kwa Mungu nimeanza kuchapa nakala 1400 za kitabu hiki.....Rs.1 tu ndiyo bei iliyipangwa kwa ajili ya kitabu hiki lakini gharama za utumaji ni nyingine....nduguzanguni! Leo ndiyo siku ambayo sala za masikini, ilimu ya wanazuoni, na mali ya matajiri vitumike kudhihirisha utukufu wa Uislamu.....Haya amkeni mfanye kazi kwa sababu uhai wa dunia ni siku chache tu na mwisho wake lazima tukutane na Mungu..... hivi sasa na katika zama hizi tajiri akiamka usingizini basi huu ndio wakati bora wa kumridhisha Mungu na Mtume (saw.)" (Tangazo la tarehe 10 Agosti 1892, Mnajmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.333-336).
"Enyi Jamaa wa Mukhlisiin....tunahitaji mno vitu vitatu....1. lazima tuwe na mitambo miwili ya uchapishaji. 2.karani mwenye mwandiko mzuri na 3. karatasi. Kwa vyote hivi vitatu, inakisiwa kuwa Rs.250 zitahitajika kwa mwezi......haya sasa hivi na  haraka sana rafiki zangu wote washiriki katika kampeni hii ya mchango ambao mara zote ufike kila mwezi katika tarehe maalum.." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk. 367)
"Aina-i-Kamalaat-i-Islam...hiki kinakusanya takribani kurasa 600, karasi zenye ubora mkubwa, kimeandikwa vizuri na bei yake ni Rs.2, gharama za utumaji ni nyingine na hii ni sehemu ya kwanza tu na sehemu ya pili itachapwa peke yake na bei yake itakuwa tofauti.....kama mnunuzi hapendi kitabu hiki, basi mimi nakubali kuwa warudishe kitabu na mimi nitawarudishia fedha zao bila kukawia lakini kwa sharti kuwa kitabu kirejeshwe ndani ya majuma mawili na kusiwe na alama-alama za mikono au madoa madoa...." (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1. 369-370)
"Someni hii kwa makini kwani kuna habari njema kwenu.
Kwa, Watawala, Watakatifu, Matajiri, Serikali na Maafisa wa Ngazi za Juu
Enyi Viongozi wa Kiislamu! Namuomba Mungu atie nyoyoni mwenu nia zilizo njema zaidi kuliko mtu mwingine yoyote yule na katika  nyakati hizi nafuu akajaalieni muwe watumishi wakweli wa Uislamu.Nakupeni taarifa hii muhimu kwa ajili ya MwenyeziMungu tu kwa Mungu kaniteua kuwa kiongozi wa karne hii ya 14 na kanituma  kuhuisha Uislamu.....
Ninafanya kazi hii kwa miaka 10 kwa vile vitu vingi vinavyohitajika katika kuutangaza Uislamu vinahitaji kupata msaada wa fedha, hivyo nikiwa kama tabligh nikaona ulazima wa kukufahamisheni, kwa hiyo sikilizeni.......
Mosi, hakuna fedha kwa ajili ya mipango hiyo mikubwa, na hata kwa msaada wa baadhi ya watu wenye utashi wa dini sehemu ya kitabu ikachapishwa....ukiondoa nakala chake mno, kitabu hicho hakiuzwi, nakala nyingi zaidi ama zinafungiwa masandukuni kwa miaka mingi au zinagawanywa bure kwa ajili ya Allah... ingawaje Jumuiya inakuwa lakini bado hakuna mtu tajiri miongoni mwetu ambaye atabeba jukumu hili kubwa la kuitumikia dini. Na kwa kuwa mimi nimeteuliwa na Mungu kuhuisha dini ambapo Mungu amenipa habari njema kuwa atawajumuisha matajiri na wafalme katika jumuiya yangu....hivyo nikadhani nitawalingania baadhi ya matajiri na wenye hali bora kusaidia katika dini yangu... lakini kwa vile binadamu hawakosi kutuhumiana na kutiliana shaka na kufikiriana-fikiriana na bila kutambua kuaminiana nako kunashindwa kujengeka ambako ndiko kunakoleta ujasiri wa kufanya mambo makubwa, basi mimi natoa tangazo la jumla kwa Waheshimiwa wote kuwa kama wao wanasita kusaidia bila kupima (vipawa vyangu) basi wanitumie kwa maandishi matakwa yao, matatizo yao na shida zao, ili nami niwaombee dua watimiziwe matakwa yao, lakini waandike waziwazi kuwa pindi malengo yao yakifikiwa, je na wao watatoa msaada wa fedha kiasi gani na kwamba nyoyoni wametia nia thabiti na ya moja kwa moja kwamba kwa hakika watatoa msaada huo..." (Tangazo la Aprili 1893, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk. 387-389)
"Tangazo kuhusiana na kitabu 'Manan-ur-Rehman'........pia nimechapisha donge nono la Rs. 5000 pamoja na kitabu hiki.... hii itawekwa rehani mahali ambapo Arya au mtu mwingine yoyote ataridhika napo kabisa na ataelewa kuwa wakifanikiwa bila jitihada yoyote watapata fedha hizo.... lakini nao watoe kiapo cha maandishi kwa mtu atakayeweka rehani fedha hizo (yaani Mirza) kwamba baada ya yeye kuweka rehani Rs. 5000, mtu akiachana na shindano hili au akishindwa kutimiza majigambo yake, basi yeye ndiye atakayelipa gharama zote zinazoingiwa pale mtaji fulani wa biashara ukizuiliwa kwa kipindi fulani (Je Mirza hapa anataka riba juu ya kiasi hiki?-Rashid) (Tangazo la mwaka 1895, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.2 uk.134-137)
"Kitabu 'Sat Bachan' na 'Arya Dharam'.....bei ya vitabu vyote viwili ni Anna 6 ukijumlisha na gharama za utumaji." (Rs.1=Anna 16-Rashid) (Tangazo la tarehe 9, Septemba 1895,Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.2 uk.148)
"Kitabu 'Sat Bachan' na 'Arya Daram'.....kwa bei ya watu wa kawaida ni Rs. 1.50.....kwa watu wa hali ya juu...Rs. 5...." (Tangazo la Novemba 1895, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.2 uk.143).
"Vitabu vinne, 1.Anjam-i-Atham, 2.Khuda kaa Faislaa, 3.Daawat-i-Qaum Maktuub-i-Arabi ma'a Tarjuma Farsi.....bei Anna 8 ukijumlisha na gharama za utumaji." (Rs.1=Anna 16-Rashid) (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz. Uk 314)
"Kitab-ul-Bariyya......bei Rs.1 na anna 8 ukijumlisha na gharama za utumaji." (Rs.1=Anna 16-Rashid) (Tangazo la tarehe 5, Feb 1898, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.2)
                                  ***************************

                                       CHANDA ya Jumuiya
Kwa hiyo, hali ikaendelea hivyo hivyo kwa miaka kadhaa. Mirza  sasa akapata ufuasi mzuri na hakuridhika na maslahi madogo aliyokuwa akiyapata kutokana na vitabu vyake. Alitaka FUTUUHAAT zaidi. Akaanzisha mfumo wa MICHANGO (CHANDAS) ya mara kwa mara ya lazima kwa wafuasi wake, alihitaji harambee kwa ajili ya upanuzi wa nyumba yake, akahitaji harambee kwa ajili ya kujenga mnara na mengineyo mengi.
                                      Chanda ya Msikiti

Moyoni mwangu kwa muda mrefu kulikuwa na wazo kuwa tukiweza kujenga nyumba katika kile kiwanja cha upande wa kulia wa msikiti huu na kuunganisha na msikiti....basi kwa kumwamini Allah mimi natoa taitolea tangazo sehemu hii ya msikiti na natumai kuwa kila jamaa na kila mwenye dhati atashiriki kusaidia nyumba ya Allah.....mwisho ifahamike kuwa makisio ya nyumba hii ni Rs 500." (Tangazo la  tarehe 29, Julai 1898, Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.2 uk.453).
              Chanda kwa ajili ya Hazrat Molvi M Ahsan Saheb
"tunataka kuteua mhadhiri mmoja na washindani wa midahalo Bara Hindi yote....Kama Hazarati Molvi Mohammad Ahsan Saheb Amrohi akikubali, basi kazi hii atapewa yeye.....kila mtu mwenye kujiweza katika Jumuiya yangu kulingana na uwezo alionao ajipangie CHANDA  ya kudumu kwa ajili ya masurufu yake...dunia ni makazi ya kupita tu ya siku chaches ambapo mtu ajiandae kwa amali njema kwa ajili ya Akhera." (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1, uk. 323, tarehe 26 Mei 1892).
Chanda ya Minaret-ul-Masiih-Mei 1900

Baa la Njaa la India mwaka 1899-1900  (Imperial Gazetteer la India juz.III 1907 http://en.wikipedia.org/wiki/Indian famine of 1899â€ "1900) liliua watu milioni 1.25 hadi milioni 10. Lilianza kwa tatizo la majira ya kiangazi mnamo mwaka 1899 katika upande wa Magharibi na Katikati wa India ambapo, katika kipindi cha mwaka uliofuata, likaathiri eneo la maili za mraba 476,000  (sawa na kilometa 1,230,000) na idadi ya watu milioni 59.5. Njaa ilikuwa kali katika Majimbo ya Kati na Berar, Jimbo la Bombay, jimbo dogo la Ajmer-Merwara, na Wilaya ya Hissar ya Punjab; pia njaa hiyo ikasababisha dhiki kubwa katika Majimbo makubwa ya Rajputana Agency, Central India Agency, Hyderabad na Kathiawar Agency. Mbali na hayo, maeneo madogo-madogo ya Jimbo la Bengal, Jimbo la Madras na Majimbo ya Kaskazini-Magharibi nayo yaliathiriwa vibaya na baa hilo la njaa. Jamii za watu katika maeneo mengi ndio kwanza walikuwa wameponyeka-ponyeka na Baa hilo la njaa la Mwaka 1896 (http://en.wikipedia.org/wiki/Indian famine of 1896ậ??1897). Ilikuwa ni katika kipindi hiki ambapo watu walikuwa wanakufa njaa, Mtu huyu anayeitwa nabii wa Mungu bila kujali kabisa adha ya kushinda na njaa waliyokuwa nayo watu wengi, yeye akaanzisha changishachangisha (chanda) kwa ajili ya kujenga Minarat-ul-Masiih (Mnara wa Masihi), ikiwa ni jitihada ya kutumia bishara ya Mtume (saw) kujibashiri yeye mwenyewe.
“...Imeamuliwa kuwa katika upande wa mashariki msikiti huu ujengwe mnara mrefu..” (Tangazo la tarehe 28 Mei 1900, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.283).
“..mahali fulani pa juu ya ukuta wa mnara huu itawekwa taa kubwa ambayo itagharimu takriban Rs.100 au zaidi...” (Tangazo la tarehe 28 Mei 1900, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3uk.283).
“.... saa  kubwa itawekwa mahali pa juu ya ukuta wa mnara huu ambayo itagharimu, Rs.400 au 500....” (Tangazo la tarehe 28 Mei 1900. Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.383)
“....gharama za Mnara huu wa Masihi hazitakuwa chini ya Rs.10,000. Sasa basi wale jamaa watakaosaidia ujenzi wake najuwa kwa hakika kuwa hao watakuwa wanaanya kazi kubwa.” (Tangazo la Mei 28, 1900, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.295)
Mwitiko wa tangazo hili haukuwa wa kutia moyo sana. Mirza akachapisha tangazo jingine mnamo Julai Mosi 1900 akiwahimiza wafuasi wake watiifu watoe zaidi Anatoa mano wa wachangiaji wawili wa jambo hili.
“....mmoja wao ni Munshi Abdul Aziz...ambaye amechangia Rs.100 licha ya uwezo wake mdogo nami nadhani rupia hizi mia moja zilikuwa ni mdundulizo wa akiba yake ya miaka kadhaa na cha kupendeza zaidi ni kwamba ndio kwanza alitoka kuchangia jambo jingine na sasa bila kuijali familia yake katoa mchango huu.....” (Tangazo la Julai Mosi 1900, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.314)
“.....mwingine mtiifu ambaye kaonesha utuuzima wake ni Mian Shadi Khan Lakree arosh....yeye ndio punde tu kachangia Rupia 150 kwa ajili ya jambo moja hivi na sasa katuma mchango wa Rupia 200 kwa ajili jambo hili......ukizitazama mali zote hizi basi hazitakuwa zaidi ya Rupia 50.....akaandika katika barua yake kwamba: haya ni masiku ya baa la njaa na biashara ya vitabu dunia inaonekana kudorora....” (Tangazo la tarehe Mosi Julai 1900. Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.315).
Mchango wa Upanuzi wa Nyumba-Mchango wa Tauni-Tauni Inakuja!-1902
Kwa mujibu wa Historia ya Tiba ya India ya Mwingereza (http://www.nls.uk/indiapapers/plague.html) ingawaje kuna rejea za maradhi yanayofanana na Tauni ya mtoki mnamo karne za 17 na 19, ikiwa ni mara ya kwanza kabisa kukubalika rasmi kuwa kuna tauni ya mtoki hadi mwaka 1896. Yumkini tauni hii iliingia nchini kutoka Hong Kong, ambako mlipuko ulikuwa umepamba moto tangia mwaka 1894. Athari zake za mwanzo ziliishia kwenye miji ya bandari, hususan Bombay, lakini baadae zikaenea hadi Pune, Calcutta na Karachi. Hadi kufikia mwaka 1899, ugonjwa huo ukaonekana katika miji mingi midogo na ukawa na athari shamirishi za eneo kwa eneo kwani ulisambaa hadi pembezoni mwa nchi. Athari za kijamii za milipuko ya tauni zilionekana zaidi India magharibi na Kaskazini katika majimbo ya Bombay, Punjab na Majimbo yaliyoungana. India mashariki na kusini hakukuathirika sana. Mjini Punjab pekee ndani ya kipindi cha mwaka 1 kuanzia Oktoba Mosi 1901 hadi Septemba 30 1902 kati ya wagonjwa 318,933  wa Tauni, wagonjwa 220,389 walifariki dunia. (Ripoti ya Tauni Punjab kunzia Oktoba Mosi 1901 hadi Septemba 30 1902 iliyoandaliwa na Major E. Wilkinson, Afisa Mkuu wa Magonjwa ya Tauni, Punjab)
Mirza Ghulam akiwa mtu wa maslahi namna hiyo, kwa mara nyingine, akaona hii ni fursa adhimu ya kutumia hali hiyo. Akaanza kusema kuwa tayari alikwishachapisha bishara kuhusu Tauni katika Brahiin-i-Ahmadiyya miaka ishirini iliyopita. Akitumia hofu kama kama silaha akajaribu kuitilia mkazo hadhi yake aliyopewa kwa amri ya Mungu na akainasibisha Tauni hiyo na ukaidi wa kumkataa yeye kama ni nabii wa Mungu. Alidai kuwa ambao watamkubali yeye watakinbgwa na tauni na kwamba Mungu ameahidi kuikinga Qadian na hasa hasa nyumba yake dhidi ya ugonjwa huo. Kwa kisingizio hiki, akatangaza mchango (CHANDA) wa kupanua nyuma yake. Je Mirza  aliitumai ahadi ya Mungu na je aliikinga Kadiani na na watu ndani ya nyumba yake? Je alifanya nini pale wagonjwa walipoonekana ndani ya nyumba yake. Maelezo kuhusu kadhia nzima ya Tauni yanatolewa katika makala nyingine (http://alhafeez.org/rashid/fatwa 27.html), hapa nataka kuonesha jinsi Mirza alivyolitumia jambo hili kwa manufaa yake.
Mirza aliomba dua ya Tauni:
“Niliomba isambae tauni. Basi dua ikajibiwa na tauni ikaenea nchi nzima.” (Haqiiqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz.22 uk.235) (Na bado akadai kuwa yeye alitumwa awe Rehema kwa walimwengu wote!)
Mirza alipokea Wahyi kuhusu Tauni
“....habari hii ya tauni nayo pia ilichapishwa miaka 22 iliyopita katik Brahiin Ahmadiyya.” (Dafe-al-Bala, Roohani Khazain juz.18 uk.226)
“wahyi wa Mungu ulionishukia mimi....ni kwamba Mungu kaamua kuwa katu Hataindosha adhabu hii mpaka watu waondokane na yale mambo yaliyomo ndani ya nyoyo zao kwamba kama hawamkubali yule ambaye kateuliwa na Mungu na Mtume Wake, basi tauni haitaondoshwa.” (Dafe-al-Bala, tarehe ya uchapishaji ni Aprili 1902, Roohani Khazain juz.18 uk.225-226).
Sababu ya Tauni hii
“Kwa nini  Punjab ndiyo inayokabiliwa na  mlipuko wa Tanu? Kwa mtazamo wetu moja ya sababu ni kwamba Mungu kaanzisha Jumuiya hapa, ambapo hawa ndio walikuwa watu wa kwanza kabisa kukanusha na kutoa Fatwa ya kufuru”. (Malfuuzaat ya Mirza juz.3 uk.419).
Ni Watu wa Nyumba ya Mirza tu-Jahazi la Nuhu ndio watakaonusurika
“Qur’an yatuambia kuwa pale mtoto wa Nuhu alipoanza kuzama katika mafuriko, Nuhu akamsihi njoo; yeye akasema sina shida yoyote ya kuja kwako, nitapanda mlima huu. Kwa maneno mengine, mpumbavu huyo alitaka kujinusuru kwa uwezo na njia zake mwenyewe, lakini Mungu akasema leo hakuna mtu atakayekunusuru na Mungu. Vivyo hivyo katika wahyi wangu inaelezwa kuwa: ‘unda meli Mbele ya Machoi Yetu na kwa wahyi wetu, na usiniombe chochote kwa niaba ya wale waliotenda dhambi, kwa hakika wao ni watu wa kuzamishwa. Na kwa ajili ya msikiti huu wenye baraka (njini Qadian) (Mungu) kasema: ‘na yeyote aingiaye humo yupo katika amani.’ Haya yanathibitisha kuwa dhoruba kubwa iko mbioni kutokea ambapo watakaonusurika ni wale tu watakaopanda jahazi langu...na dhoruba yenyewe ni Tauni.” (Malfuuzaat juz.3 uk.418).
Rupia 2000 zahitajika kwa ajili ya kupanua jahazi la Mirza
“Kwa kuwa inelekea kabisa kuwa huko mbele tauni itasambaa nchini na nyumba yetu...nyumba yetu imekuwa na msongamano sana nanyi watu mmesikia Mungu katoa ahadi ya hifadhi maalum kwa yeyote atakayekuwa ndani ya mpaka wa nyumba hii...kwa rai yangu jumba hili linaweza kukamilika kwa Rupia 2000 (ambayo kwa thamani ya leo ni mamilioni ya rupia). Kwa vile inaelekea kuwa muda wa kuja tauni unakaribia na kwa mujibu wa habari njema za kufunuliwa, katika dhoruba hii ya tauni, nyumba hii itakuwa kama Jahazi la Nuhu, sijui nani atakayekuwemo katika ahadi hii ya habari njema, kwa hiyo kazi hii (ya kupanua nyumba ya Mirza) ini ya haraka. Mtawakali kwa Mungu ambaye ndiye Muumba na Mwenye kuruzuku na ndiye atazamaye amali njema, nanyi  jitahidini. Nimeona kuwa ijapokuwa nyumba yangu hii inafanana na JAHAZI lakini kwa baadae hamna nafasi kwa mtu yeypte mwanaume au mwanamke na ndiyo sababu kuna haja ya kufanya upanuzi.” (Kishtee-i-Nuhu publication tarehe 5 Oktoba 1902, Roohani Khazain juz.19 uk.86)
Qadiani yakingwa kwa sababu ya nabii wa Mungu-Mirza Qadiani
“Na kwamba MwenyeziMungu ataikinga Qadian na maangamizi ya tTauni, ili mfahamu kuwa Qadian inakingwa kwa sababu tu nabii na mtume wa Mungu yupo kule Qadian. Sasa hebu ona kuwa jambo hili linathibitika katika miaka mitatu ya mwisho kwamba mambo yote haya mawili yametimia; yaani kwa upande mmoja tauni likuwa imesambaa Punjab kote na kwa upande mwingine licha ya kwamba tauni imeenea ndani ya maili mbili za Qadian lakini bado Qadian ikasalimika na tauni, badala yake hadi leo mtu yeyote aliambukizwa tauni ambaye kaingia Qadian akitokea nje, naye pia hupona. Je kwaweza kuwa na ushahidi mwingine zaidi? Mambo yaliyotangulia kusemwa awli, yametimia, bali habari hii ya tauni pia ilichapishwa miaka 22 iliyopita katika Brahiin Ahmadiyya.” (Dafe-al-Bala, Roohani Khazain juz. 18 uk.225-226)
“Sasa kutokana na ufunuo wote huu, mambo matatu yanathibitika: 1) Mosi tauni hiyo imekuja duniani kwa sababu Masihi aliyeahidiwa na Mungu si tu alikataliwa bali  pia alipewa maumivu. ... 2) jambo la pili ambalo linathibitishwa na wahyi huu ni kwamba tauni hii itatoweka pale tu watu watakapomkubali mtume huyu wa Mungu ....3) Jambo la tatu ambalo linathibitishwa na wahayi huu ni kwamba  Mungu kwa hali yoyote ile ataikinga Qadian na maangamizi haya ya kutisha muda wa kuwa tauni inabakia katika dunia hii, hata kwa miaka 70, kwa sababu hapa ni mahala penye kiti cha cha Mtume Wake na ni ishara kwa walimwengu wote.” (Dafe-al-Bala, Roohani Khazain juz.18 uk.229-230)
“Mungu hayuko kama hivyo kwamba atawaadhibu watu mjini Qadian ilihali nyinyi mnaishi miongoni mwao. Atakikinga kijiji hiki na madhila na maangamizi ya tauni. Kama nisingekuwa na huruma nanyi na kama nisingekuwa na heshima kwenu, ningekiangamiza kijiji hiki.” (Ufunuo wa Mirza, Tazkirah uk.436;Roohani Khazain juz.18 uk.227)
“Kama nisingelijali heshima yenu, ningekiangamiza kijiji hiki. Nitamnusuru kila mmoja ndani ya mipaka ya nyumba hii. Hakuna mtu miongoni mwao atakayekufa kwa tauni au tetemeko la ardhi. Mungu hayuko hivyo kwamba awaawadhibu huku nyinyi mkiwa miongoni mwako (Wahyi wa Mirza, Tazkirah uk.645)
“Wakati moto wa tauni unapamba, je kuna mzushi yeyote anayeweza kusema kuwa ‘Kama nisingejali heshima yenu, ningekiangamiza kijiji hiki.’ Je isingewezekana kuwa huyu mzushi na yeye angekufa na kuwa muhanga wa tauni? Hivi sasa Qadian ni kama Maka, humo watu wanakufa wakiizunguuka na kwa Rehema za Mungu papa hapa ndipo penye amani kamili.” (Makhtoobaat-i-Ahmadiyya juz.5 uk.369)
Ooo!! Mungu kaamua kumvunjia heshima huyu aliyeitwa nabii
Licha ya madai yote haya yaliyotolewa na Mirza na huo unaoitwa wahyi wake, MwenyeziMungu akaamua kumdhalilisha mzushi huyu wa unabii. Si tu wale waliomkubali walikumbwa na tauni, bali hata wale waliokuwa wakiishi kwenye hifadhi salama ya Qadian na Jahazi la Mirza nao pia walipata ugonjwa huo.  
“Na halafu wakati wa masiku ya Tauni, wakati tauni ilipokuwa inapamba moto kule Qadiani, mwanangu Shariif Ahmad akawa mgonjwa, alipata homa kali ambayo ilisababisha mwanangu apoteze fahamu, na akaanza kuwa na kifafa katika hali hiyo ya kutojitambua.” (Haqiiqat-ul-Wahi-Ukweli kuhusu Wahyi, Roohani Khazain juz.22 uk.87 tanbihi)
“Kipenzi changu Mpendwa Nawab Sahed.....nina huzuni baada ya kusoma kuwa Abdur Rahman Khan kapata tena homa. Namuomba Mungu ampe ponyo. ....mahali hapa tauni inasambaa vibaya. Mtu anapata homa na ndani ya saa chache anakufa. Mungu ndiye anayejua zaidi lini adha hii itakwisha. Umma unatishika mno. Matumaini ya kuishi yametoweka. Mayowe na vilio vinatokea pande zote. Ni maangamizi huku na kule. Sasa nisemeje, nitoe ushauri gani? Nachanganyikiwa sijui hata nifanyeje.” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 Na.4 Barua Na.36 uk 112)
“Hapa Qadiani, siku hizi tauni inaendelea kupamba moto. Karibu vijiji yote vinavyoizunguuka vimetoweka.” (Maktuubaat-i-Ahmadiyya juz. 5 Na.4 Barua Na. 36 uk 112-115)
“Leo mtoto wa Mian Mohammed Fazal, mhariri wa gazeti, naye yuko katika kitanda cha sakarati-mauti, yeye ana tauni ya mapafu, inaonekana kuwa ndio anapumua pumzi ya mwisho. Kuna vilio kila mahali. Tunamuomba Mungu atupe Rehema Zake.” (Maktuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 Na.4 Barua Na.53 uk.131)
“Bwana wangu, Mheshimiwa Ndugu yangu Seth Saheb! (SubHanAllah! Eti Seth-Afisa wa fedha-naye ni Bwana wa Mirza!!!-Rashid)......Napata wasiwasi na kutatizika mno. Mungu akunusuruni na misiba. Hapa tauni inaendelea kucharuka  kiasi kwamba inakuwa kama vile mwisho wa dunia.” (Maktuubaat-i-Ahmadiyyah juz.5 Na.1 Barua Na.91 uk.39)
“Tauni imecharuka sana katika eneo hili, nimesikia kuwa tukio moja au mawili yalitokea kule Amritsar pia. Siku chache nyuma  na mimi nilipata tezi mwilini mwangu, mwanzoni dalili fulani mbaya zilionekana. Lakini kwa Rehema za Mungu, makali yakapungua. Kisha katika mkono mwingine matezi yakatutumka. Tauni hii huathiri maungio ya viungo. Hivyo matezi fulani huonekana nyuma ya masikio au kinenani au kwapani au kwenye maungio kama vile ya mikono au miguu sanjari na homa.” (Maktuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 Na.4 Barua Na 38 uk. 115)
“Bwana wangu, Ndugu yangu Seth Saheb......hapa tauni imesambaa. Kwa sasa kuna vijiji 80 ambavyo vina dhahama kubwa. Ndani ya Qadian hali ya mambo ndiyo hii kwamba wavulana na vijana na wazee hupata homa ndogondogo, kisha siku inayofuata hupata matezi chini ya masikio, chini ya makwapa au kwenye kinena. Mimi pia nilipata tezi moja; awali pia nilipata tezi moja na mwanangu Bashiir Ahmad naye alipata homa siku moja na kisha akapata tezi mbele ya masikio. Mkwewe Molvi Sahib Hakiim Nuruddin Sahib naye alipata tezi chini ya kwapa, mtoto wa kiume  wa Mir Nasir Nawab, Ishaq naye alipata mtoki kwenye kinena baada ya homa.”
(Maktuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 Na.1 Barua Na.40 uk.15)
“Mnamo Aprili 1904 Shule moja Ahmadiyya mjini Qadian ilifungwa kutokana na Tauni na katika Taaria Rasmi ya Kila siku (Taz. Ahle Hadith Newspaper la tarehe 27,Mei 1904) idadi ya vifo kwa miezi Machi na Aprili 1904 ilirekodiwa kufikia 1313 ambavyo vilitokea Qadian. Enzi hizo idadi ya watu wa Qadian ilikuwa ni 2800. Watu wakapata kihoro na kukihama kijiji ambapo mji mzima ulionekana kutelekezwa.” (Hur-i-Mehremana iliyoandikwa na Ghulam Jeelani Barq uk. 251-252).
Mwenendo wa Nabii wa Qadian wakati wa Kadhia
Na pale mtu ulani ndani ya hili lililoitwa Jahazi la Nuhu alipopata tauni,  mwenendo gani aliokuwa nao huyu aliyetwa nabii?
“Bi mkubwa Ghausan alipata homa. Akafukuzwa nyumbani, lakini mimi nadhani haugui Tauni, ni hatua ya tahadhari tu yeye kufukuzwa. Bwana Muhammed Deen naye alipata homa, tezi mtoki ukavimba. Naye pia kafukuzwa nyumbani. Basi tena hapa petu napo tauni imeanza kucharuka.” (Maktuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 Na.4 Barua Na.38 uk.115)
Hata hivyo Mirza akapata kile alichokitaka. Aliweza kupanua nyumba yake. Hakuona haya kuwa ahadi zake na funuo zake ziligeuka uongo mtupu badala yake akatoa visingizio vizivyokuwa na maana.
Akiwa ameomba kuja kwa Tauni, Mirza alifurahia matokeo:

“Ni kheri kuwa Mungu ndiye aliyeshusha Tauni katika dunia hii ili tustawi na kumea na ili maadui zetu waangamie na kutoweka.” (Haqiiqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz. 22 uk.570)
“Kila mwezi angalau watu 500 na wakati mwingine watu 1000 au 2000 huingia katika Jumuiya yetu kutokana na Tauni. Hivyo, kwetu sisi Tauni ni Rehema na kwa maadui zetu ni taabu na adhabu. Na kama (makali) hayo ya Tauni yakiendelea katika nchi hii kwa miaka 15, basi naamini kuwa nchi nzima itajaa Jumuiya ya Ahmadiyya.” (Haqiiqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz.22 uk.568-570)
Eti bado tu Jumuiya ya Ahmadiyya inapaza kauli mbiu ya ‘Upendo kwa wote, Hapana Chuki kwa yeyote’. Huu kama si unafiki, ni kitu gani!!
Michango (Chanda) Mingine Zaidi
Ndiyo kusema kuwa utaratibu wa kuchomoana fedha ndio uliobuniwa na Mirza Ghulam Ahmad Qadian kwa jina la Mungu na isingefaa kuiita hii kuwa ni harambee ya Jumuiya (Jamaat-i-Chanda). Kinachoifanya hii iwe chomoa-chomoa ni ule ukweli kuwa mchango huu ulikusanywa kwa kisingizio cha ‘fii sabiil Allah’-kwa ajili ya njia ya MwenyeziMungu, lakini sehemu ya mchango huu ilitumika kwa manufaa binafsi. Tutasoma ushahidi wa hilo huko mbele katika kitabu hiki lakini kwanza hebu tuone kile alichoandika Mirza kuhusiana na changishachangisha (Chanda) hii:
“.. Tangazo hili si andiko la kawaida. Bali hii ndiyo hukumu yangu ya mwisho kwa wale wanaoitwa muriidi (wafuasi) wangu. Mungu kaniambia kuwa uhusiano wangu uwe na hao tu, yaani wao ndio walioandikwa kuwa ni wafuasi wangu katika kitabu cha Mungu, ambao hushughulika katika kutoa usaidizi na msaada.....hivyo, baada ya utaratibu huu mpya kila mmoja anapaswa kula kiapo na atoe taarifa kwa maandishi maalum kwamba, kwa shurti anaweza kutoa kiasi kikubwa cha MCHANGO wa mwezi, na pasiwe na majigambo.....” (Tangazo la tarehe 5 Machi 1902, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.468-469)
“Yeyote ambaye ni mfuasi wangu, anapaswa kutenga kiasi fulani kwa mwezi, hata paisa 1 au dhaila 1 na yule asiyetenga chochote na asiyetoa msaada wa kiwiliwili kwa jumuiya hii, huyo ni mnafiki na basi hataweza kubakia katika jumuiya hii.” (Tangazo la tarehe 5 Machi 1902, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo juz.3 uk.469) 
“ (Nita)subiri jibu kutoka kwa kila mfuasi kwa miezi 3 baada ya kuchapisha tangazo hili kwamba ni kiasi gani cha mchango wa mwezi (chanda) katenga kwa ajili ya kusaidia jumuiya hii na kama hakuna jibu litakalopokelewa ndani ya miezi 3, jina lake litafutiliwa mbali katika baith..” (Tangazo la tarehe 5 Machi 1902, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.469)
“..na baada ya kula kiapo cha kutoa chanda ya kila mwezi, mtu yeyote akizembea kwa miezi 3 kutuma chanda (mchango), naye pia jina lake litafutiliwa mbali na baada ya hapo mtu mzembe na jeuri asiyeingia Ansar (kundi la wasaidiaji) kamwe hatakaa katika jumuiya hii.” (Tangazo la tarehe 5 Machi 1902, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.469)
“Watu wanapaswa kuisaidia jumuiya hii kwa kila njia. Na pasiwepo na uzembe katika kuihudumia kifedha. Zingatieni, hakuna jumuiya inayostawi bila michango (chanda) katika dunia hii.....Watu hawa wakitoa paisa1 mara kwa mara kila mwaka basi mambo mengi yanaweza kufanyika, lakini kama hachangii hata paisa 1 basi kwa nini abakie katika Jumuiya.”  (Malfuuzaat juz.6 uk.38 tarehe 5 Julai 1903)
“Kila siku mamia wanakula kiapo (kiapo cha utii) lakini baada ya kuchunguza ni wachache sana wanaotoa chanda ya mara kwa mara kila mwezi. Yule asiyeisaidia jumuiya hii kulingana na nafasi aliyonayo ya kifedha nini basi kingine kinachoweza kutarajiwa kwake? Na nini manufaa ya kuwemo kwake katika jumuiya?” (Malfuuzaat juz.6 uk.39 ya tarehe 5 Julai 1903)
“Kama mtu anakula mikate 4, akiweka nusu mkate (kwa ajili ya jumuiya) basi huyo kaweza kutimiza kiapo chake.” (Malfuuzaat juz.6 uk.40 ya tarehe 5 Julai 1903)
“Safari hii wakati wa safari kubwa ya Tabligh daftari lazima nalo lichukuliwe safarini, pale ambapo mtu yeyote anataka kula kiapo cha utii, jina na kiapo chake cha mchango (chanda) viorodheshwe. Kila mtu ale kiapo kuwa atatoa chanda hii kubwa kwa ajili ya madarsa na atatoa chanda hii kubwa kwa ajili ya jikoni.” (Malfuuzaat vol.6 uk.41 ya tarehe 5 Julai 1903)
Sheikh Raheel Ahmad ambaye zamani alikuwa ahmadiya wa kuzaliwa kutoka Ujerumani, aliita hii kuwa ni Kodi ya Jagga.
 Kuna aina tofauti  35 hadi 50 za CHANDA ambazo Jumuiya hudai wafuasi wao watoe ambapo Ahmadiya wote wanaifahamu kwa hiyo hakuna haja ya kutoa rejea zozote. Ifuatayo ni orodha ya baadhi ya michango hiyo:
. CHANDA AAM, Ni wajibu kwa kila Ahmadia kutoa asilimia 6 ya kipato chake ukiwa ni mchango yaani Chanda Aam. Yeyote anayekosa kufanya hili, salio lake huoneshwa katika akaunti yake na akikataa kutoa, basi anakoma kuwa Ahmadia na hutupwa nje ya Jumuiya.
. CHANDA JALSA SALANA

.CHANDA TEHREEK JADEED. Kila Ahmadia mwanaume, mwanamke, kijana, mzee, mtoto hujumuishwa. Jumuiya husisitiza mno kuwa kila mtu aliye hai anapaswa kujumuishwa katika Tehreek Jadeed, hata baadhi ya wafu nao hujumuishwa katika changiachangia hii, hii ikiwa na maana kuwa kwa niaba ya watu waliokufa, mchango (chanda) huchukuliwa kutoka kwa ndugu zao.
. CHANDA WAQF JADEED
. CHANDA SAD SALA JUBILEE

. CHANDA KHUDDAMUL AHMADIYYA (CHANDA MAJLIS) ambayo inawahusu vijana.
. CHANDA TAMIIR HALL (Ukumbi huu ulijengwa mwaka 1973 lakini kusanya-kusanya ya michango bado inaendelea)
.CHANDA BOSNIA

.CHANDA AFRIKA
.CHANDA YA ANTENA YA DISHI (Mtandao wa TV wa Ahmadiya)
.CHANDA LAJNA AMA’ALLA (huu ni mchango unaowahusu wanawake)
.CHANDA AFTAAL (huu unawahusu watoto)
.CHANDA ANSAAR (huu unawahusu watu wanaovuka miaka 40)
Orodha hii inaendelea. Kila wakati huwa kuna wito wa kuchangia mradi na hapo Chanda (changishachangisha) huanza. Ahmadia mmoja wa zamani, Profesa wa Fizikia, Munawwar Ahmad Malik, kaandika hivi:
Katika Jumuiya, kuna msisitizo mkubwa wa michango. Chanda Aam ni ule mchango wa msingi ambao hutolewa na kila mtu mwenye kipato (badala yake sasa mchango huu umekuwa wajibu hata kwa watu wasioajiriwa). Ulipaji wake ni wa kulazimisha. Kila mtu aliyeajiriwa lazima atoe aslimia 6.25 ya mshahara wake ikiwa ni Chanda Aam. Kwa mwaka mzima, akili ya wanajumuiya huelekezwa kwenye jambo hili.  Mara mbili tatu kwa mwaka wakaguzi huja kutoka kituoni na kuhakikisha makusanyo ya asilimia 100 ya mchango huu. Ili kufanikisha makusanyo yake, motisha za kidini hutolewa, kwamba wale watakaotoa malipo ya asilimia 100, majina yao yatapelekwa kwa ‘Huzuur’ (Mirza Tahir Ahmad Qadiani) kwa ajili ya kuombewa dua, na kwamba kwa nyakati fulani-fulani majina ya wanajumuiya hao pia yatakuwa yakitajwa-tajwa na kadhalika na kadhalika. Kabla ya mwisho wa mwaka wa fedha, viongozi wa Jumuiya hutoa hotuba kadhaa juu ya umuhimu wa Mchango huu na hutilia mkazo makusanyo yake ambapo mwishoni mwa mwaka, maelezo ya mchango hutolewa,. Maelezo ya ahadi na bejeti ijayo hutangazwa.
Juu ya kila mtu awe kaajiriwa au hakuajiriwa, mchango wa ‘Tehreek Jadid’ ni lazima. Huko nyuma ulikuwa ni mchango wa hiyari, lakini sasa kidogokidogo ukawa wa lazima. Ili kupata makusanyo ya asilimia 100 ya Chanda Tahreek Jadid, wakaguzi mbalimbali huja kutoka kituoni, viongozi nao hutoa hotuba mbalimbali na mtandao mzima wa jumuiya huwa katika pilikapilika za kukusanya mchango huu.
‘Chanda Salana’ nayo pia ni mchango wa lazima ambao hukusanywa kwa mwaka kwa kiwango cha asilimia 10 ya kipato cha mwezi. Kwa ajili ya kusisitiza mchango huu pia hotuba maalum hutolewa. ‘Waqf Jadid’ nao pia ulianzishwa kama mchango wa hiyari lakini nao sasa ukaanza kuwa mchango wa lazima. Wakaguzi wa michango iliyotajwa hapo juu huja kutoka kituoni mara tatu kwa mwaka kuhakiki makusanyo ya michango. Wale ambao malimbikizo ya michango hii yanadaiwa kwao, wakaguzi huwaendea hadi majumbani mwao kukusanya michango hiyo.
Mbali na michango hii, kuna Michango Mingine (Chanda):
Mathalani kwa vijana (khuddam-ul-Ahmadiyya) kuna Chanda Majlis, Chanda Ta’amiir Hall, Chanda Ijtama’a; kwa watu wazima (Ansarullah), kuna Chanda Bosnia, Chanda Afrika n.k. Chanda ya Miaka 100 ya Jubelee ilikusanywa kwa miaka 16.
Ahmadia mmoja ambaye mshahara wake ni Rupia 3000 kwa mwezi, hulazimika kutoa angalau Rupia 300 kwa mwezi katika michango hii. Iwapo mkewe, wanawe na wazazi wako pamoja naye, basi malipo yao huchukuliwa  kutoka kwenye mshahara huo huo. Ndiyo kusema mtu huyu hulazimika kulipa kati ya Rupia 300 hadi 500 kila mwezi. Asipotoa, basi italimbikizwa kwenye hesabu yake kiasi kwamba mwishoni wa mwaka atakuwa na deni la kati ya Rupia 3000 hadi 4000. Halikadhalika kama mtu anaingiza Rupia 10,000 kwa mwezi, basi kwa mwaka, hulazimika kutoa zaidi ya Rupia 12,000.” 

(Prof. M A Malik on http://www.ahmedi.org/eart/ThoseWhoQuit?page=4)
Kwa kifupi, Ahmadia mmoja hulazimika kutoa takriban asilimia 10 ya mapato yake kila mwezi. Kuna utaratibu wa hiyari wa kukusanya Michango ambapo mkusanyaji hapati kamisheni (posho) yoyote. Hailekei kama kila mahali utaratibu wa aina hii utakuwepo. Mara mbili tatu kwa mwaka wakaguzi tofauti wa Michango (Chanda) mbalimbali huja kutoka kituoni kukagua mahesabu na kuhakikisha kuwa kiasi kinachopatikana kinapelekwa kituoni (Chanabnagar-Rabwah). Kwa sababu ya utaratibu huu pesa, Jumuiya inadaiwa kuwa ni Jumuiya imara, japo hakuna mfumo, hakuna sheria wala hakuna taratibu na wala hakuna kanuni. Uliopo ni utaratibu tu wa kukusanya michango. Lau kusingelikuwa na ukusanyaji madhubuti wa MICHANGO (CHANDA), basi leo hii familia ya WARITHI wa  MIRZA SAHIB wasingemiliki miraba ya ardhi (kwa makisio muraba mmoja = ekari 25) wala wasingeishi maisha ya anasa na fahari.” (5 Million Baiths in 1999!What are the facts? Imeandikwa na Prof. M.A. Malik http://alhafeez.org/rashid/figures2.htm)
Si ajabu kuwa mgeni aliyeingia Ahmadiyya alimwambia Murabi/ Mubaligh wa Ahmadya mjini Cairo hivi:
....”Ustadh! Wewe ni Abul Ata (mtoaji) lakini mbona mara kwa mara unatukarahisha na MICHANGO (CHANDAS). Kwa nini basi usibadili jina lako liwe Abul Akhaz (mchukuaji)?” (Al-furqan, Rabwah, Juni 1971 uk.25-26 Alfazl International vol.15. no.46 tarehe 14 Nov.2008)
Mchango wa Eneo la Makaburi ya Peponi-Wasseyat System-1905
Mnamo Desemba 24, 1905, Mirza Ghulam Ahmad Qadiani (MGAQ) alichapisha kitini, Al-Wasiiyat, ambamo alitangaza kuanzisha eneo la Makaburi ya Peponi kwa kufuata maagizo ya Mungu na akaweka masharti kadha wa kadha ya kuzikwa katika eneo hili. Ingawaje aliandika kuwa lengo la eneo hili la makaburi ni kuwa wafuasi wake wa dhati na wema ndio watakaozikwa katika eneo hilo, lakini kwa kweli hiki kikawa kisingizio kingine cha kukusanyia MICHANGO (CHANDA). Yeye na familia yake wakajitoa katika masharti hayo hii ikiwa na maana ya kujitoa katika wema na katika kuchangia CHANDA!!! Sharti la kwanza lilikuwa ni kutoa MCHANGO (CHANDA) na  kuwa kile kinachitwa MUSI!!!
“Sharti la kwanza ni kwamba kila mtu anayetaka kuzikwa kwenye makaburi haya, kulingana na hadhi yake, anapaswa kutoa MCHANGO (CHANDA) kwa ajili ya gharama hizi.......Sharti la pili ni kwamba kutoka ndani ya Jumuiya nzima, atakayezikwa katika makaburi haya ni yule tu ambaye anayetia nia kuwa baada ya kifo chake asilimia 10 ya mali zake zote itatumika kwa ajili ya tabligh ya  Uislamu yaJumuiya hii.....” (Al-Wasiiyat tarehe 20 Desemba 1905, Roohani Khazain juz.20 uk.218-319).
“Mungu kanifanyia udhuru mimi na familia yangu, na kila mtu mwanaume au mwanamke hana budi kufuata masharti haya na yeyote anayenung’unika huyo atakuwa mnafiki.” (Al-Wasiiyat tarehe 20 Desemba 1905, Roohani Khazain juz.20 uk.327)
Majuma machache baadae kukawa na ufafanuzi wa ziada katika Wasiyaat yake: :
“Wamiliki wa mashamba wa Punjab ambao wanakabiliwa na hali ngumu katika kutoa Wosia,  ni heri zaidi kwao kwamba mali yoyote wanayotaka kurithisha , badala ya kuitolea Wosia, waitoe wakfu wangali hai....na katika mazingira hayo, wafanye hivyo hivyo tena na tena kwa mali nyinginezo wazichumazo.” (Al-Wasiyaat tarehe 29 Januari 1906, Roohani Khazain juz.20 uk.331)
“......iwapo kuna tatizo fulani katika kuitoa wakfu mali hiyo, basi mali yoyote wanayotaka kurithisha au kutoa hidaya, baada ya kuipangia bei ya soko mali hiyo au baada ya kuiuza, wakabidhi fungu kwa Kamati Tendaji (Anjuman). Lakini katika mazingira hayo, wanapopata mali nyingine, basi wafanye hivyo tena na tena.” (Al-Wasiiyat tarehe 29 Januari 1906, Roohani Khazain juz.20 uk.331).
“Yule asiyemiliki mali yoyote lakini ana njia nyingine ya mapato, basi watoe angalau asilimia 10 ya mapato yao kwa mwezi katika Kamati.....lakini watoe Wosia kuwa baada ya kufa kwao kamati itakuwa mmiliki wa asilimia 10 wa chochote wakiachacho nyuma yao.” (Al-Wasiiyat tarehe 29 Januari 1906, Roohani Khazain juz.20 uk.332)
Hivyo akaanzisha mfumo wa Wasia ambao kwa kurithishana vizazi na vizazi vya Makhalifa, ndio umekuwa chanzo kizuri cha mapato kwa familia ya Kuu ya akina Mirza. Kwa msingi wa maagizo /funuo za Mungu, eneo la Makaburi ya peponi likatengwa kule Kadiani lakini sasa kuna eneo la Makaburi ya Peponi kule Rabwa Pakistan. Musis wametawanyika dunia kote, iwe maiti zao zinapelekwa Kadiani au la, nani anayeweza kusema. Maiti huwa hazirudi tena kuja kuleta malalamiko yao. Lakini jambo moja ni la hakika. Punde baada ya kufariki dunia kwa MUSI, Kamati (Anjuman) iliyopewa jukumu la usimamizi wa Fedha huchukua mali za mtu huyo aliyefariki dunia. Katika kila hadhara Ahmadia huhimizwa wawe MUSI. Mapesa yote hukusanywa na hivyo kurundikwa kwenye mikoba ya Khalifa.
Ili kukupatia japo dokezo tu la jinsi utaratibu huu ulivyokuwa mbaya na kile kinachotokea hivi sasa, barua ya hivi karibuni kutoka kwa Ahmadia mmoja wa mjini Hamburg, nchini Ujerumani, anakaririwa hapa katika mtandao wa courtesy of Ahmedi.org (http://www.ahmedi.org/article/urdu/wassiyyat.php):
“..mkasa huu una zaidi ya miaka 50-60. Mmoja wa ndugu zangu wakubwa wa kike, Maryam Begum, alitoa wasiiyat (akawa MUSI). Yeye alikuwa akiishi katika kijiji kimoja kidogo. Kulikuwa na ugomvi kati ya akina mama fulani juu ya mambo fulani madogo-madogo ambapo mama mmoja alimlalamikia ndugu yangu huyo mkubwa wa kike. Idara ya Waasiyat ikaweka malalamiko haya kwenye jalada, lakini bado ikaendelea kupokea CHANDA ya kila mwezi kwa ajili ya WASIIYAT. Takribani miaka 50 baadae akafariki dunia. Pale alipoletwa Rabwa kwa ajili ya maziko, jalada lake likafunuliwa na barua ikakutikana humo, nao wakasema mwanamke huyo hawezi kuzikwa katika Makaburi ya Peponi. Walipoulizwa sababu, wakasema Barua ni ya Zamani......Mimi namuuliza Khalifa Sahib Mirza Masroor Sahib kwa heshima kuwa wakati barua ilipowekwa kwenye faili la mwanamke huyo miaka 50 iliyopita, halikuwa jukumu la Idara ya Wasiiyat kumwambia mwanamke huyo, lakini wao hawakufanya na wakaendelea kupokea CHANDA WASIIYAT. Mwanamke huyu alikuwa ni Ahmadia wa dhati kabisa.  Mchango wake haukurejeshwa wala yeye mwenyewe hakuweza kuzikwa kwenye Makaburi ya Peponi. Watoto wake walikuwa katika nafasi nzuri za madaraka serikalini. Mwanawe mkubwa wa kiume, Meja Dkt. Abdul Ghafuur Zahid haraka sana akafutilia mbali Wasiiya wake na baadae mwanawe mdogo naye akafanya hivyo hivyo.”
Akaendelea kuandika:

“..tangia tuwe watu wazima, tumekuwa tukisikia Tashreek tu za Jumuiya (maombi ya Chanda mbalimbali), kila Khalifa alileta tashreek fulani mpya. Unapohudhuria hadhara za harusi au katika msiba wa mtu fulani, wajumbe wao (wa Jumuiya) huwepo hapo, wakisisitiza WASIYA. Chochote ambacho kimekusanywa zaidi ya miaka 100 iliyopita si kingepaswa kutumika kuwasaidia hao watu wanaostahili ....ni dini ya aina gani hii ambapo upanga wa pesa siku zote unapunga (juu ya vichwa vyetu). Ukitazama kwa uchache kuna Michango takribani 50. Je Michango hii (CHANDA) ni sehemu ya nguzo za Uislamu? Wao huwa hawaombi ZAKA hadharani...”
“Tusipopiga kelele za pamoja, dhuluma hii itaendelea  na kasha la hazina ya Familia ya MIRZA litaendelea kujaa  na sisi tutaendelea kukandamizwa kwa dhuluma hii. Kwa ajili ya Mungu tokeni kwenye matope haya.” 
Kwa rejea zaidi, taz. Ahmadi.org. (http://www.ahmedi.org/article/urdu/wassiyyat.php)
Fungua hapa kwa ajili ya Fomu ya Waasiya iliyotumiwa na Jumuiya nchini Canada
Chanda ya Langerkhana (Jiko la Umma)
Wakati watu walipoanza kuja Mjini Qadian, likajengwa jiko la umma ili kuwalisha wao, ni dhahiri kutokana na michango ya umma. Ndiyo kusema Slyly akaanza chomoa-chomoa nyingine ya michango kutoka kwa ‘mukhlis muridiina’. Mnamo mwaka 189, aliandika kitabu, Fatih Islam, ambamo alitaja matawi matano ya Biashara ya Mungu, kitabu hicho akakabidhiwa Mirza Ghulam Ahmad Qadian-MGAQ. Tawi la 1. Kuandika vitabu. Tawi la 2.Matangazo. Tawi la 3. Kuwalingania Watu. Tawi la 4. Barua. 5. Kuchukua kiapo cha utii. Huu ndio ulikuwa mwanzo wa ombi la jumuiya la kuchangia Chanda ya Jiko na aina nyingine za Chanda zitakazokuja huko mbele.
“Ukumbusho: Chochote ambacho tumekieleza katika kitabu Risala Fatih Islam kuhusiana na matawi hayo matano ya Biashara ya Mungu ambayo imekabidhiwa kwetu na Mungu na hitajio la kupata msaada kutoka kwa Wahisani wa Kiislamu wenye Ikhilasi ya kidini, ndugu zetu wenye Ikhilasi na wenye hamasa waitikie haraka sana ili kazi hizi zianze kwa ufanisi..” (Tangazo lisilo na tarehe, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1 uk 201).
“...gharama zote husika za Langerkhana...wakati fulani zilifika Rupia 700 kwa mwezi au wakati mwingine zilifika 2000 kwa mwezi lakini mkono uliofichikana wa Mungu ulikuwa nasi kwamba hatukukabiliana na ugumu wowote ule. Sasa hali ya mambo ni kwamba kwa sababu ya njaa, gharama zimepanda mno.....(Inaonekana kuwa MGAQ alipoteza imani kwa mkono wa siri wa Mungu.!!! Rashid).” (Tangazo la tarehe 4, Oktoba 1899. Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.156).
“.....kwa hiyo kwanza kabisa Jumuiya lazima itilie maanani mpango huu (wa fedha za Jiko).....
“...hivyo kwa utashi wa kibinadamu chukueni hatua ya kutoa msaada huu bila kukawia. Kila mmoja anapaswa kusaidia Langerkhana hii kulingana na rasilimali alizonazo......”
“....na nataka kuwa mpango huu uwe hivi kwamba nami nipate nafuu ya kero hii ya Langerkhana na nishughulike na kazi yangu....”
(Tangazo la tarehe 4 Oktoba 1899, Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo juz.3 uk.157)
“Seth Abdur Rahman, mfanyabiashara wa Madras anastahili sifa....yeye ndiye anayesaidia jiko la umma...mara kwa mara hutuma Rupia 100 kila mwezi na mara nyingi ametuma Rupia 500...” (Tangazo la tarehe 4 Oktoba 1899, Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk. 158)
Tangazo liitwalo “Maandalizi ya Langerkhana”
“Kwa sababu ya wingi wa wageni  na wingi watu wanaotafuta ukweli,  matumizi ya jiko la umma yameongezeka mno na jana wakati nilipotafakari sehemu mbalimbali za jiko la umma na kila kitumikacho katika ukaaji na ulalaji wa wageni na taa na vitanda na vyombo na mikeka ya sakafuni na ukarabati wa majumba na wafanyakazi wanaohitajika na fundi bomba na mtu wa kufua na mtu wa kusomba takataka na kukusanya barua n.k. ...nikaona kuwa kwa wastani gharama zitakazoingiwa kila mwezi ni Rupia 800, na hadi hivi sasa, ni kwa baraka na rehema Zake Mungu hatujapata dhiki yoyote.....na pato la kawaida halifiki hata Rupia 60 kwa mwezi wakati ambapo gharama hazipungui Rupia 800 hivyo, mpango fulani wa ‘Tawakkulan ‘ala Allah’ (Kutawakali kwa Mungu) ni muhimu......kwa sababu hiyo, ni jambo la lazima kwa kila mtu kunifahamisha kwa barua maalum  kwamba atatoa kiasi hiki cha Chanda ya kila mwezi ukiwa ni wajibu....” (Tangazo la tarehe 15 Machi 1902, Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.469).
Ndimi mbili gani hizi! Kwa upande mmoja anazungumzia Baraka na rehema za MwenyeziMungu, Kutawakal kwa MwenyeziMungu na kisha kuwataka watu watoe Chanda! Inaonekana kuwa MGAQ alipoteza imani kwa Mungu kuwa Atafanikisha mipango mingine yoyote ile!!!
Chanda ya Madrasa

“Jamaa wote wanataarifiwa kuwa utaratibu huu wa Chanda Madrasa inaamuliwa utofautishwe na kwamba katika utaratibu huu ndugu yangu Mir Nasir Nawab ndiye kateuliwa kuwa muhasibu...” (Tangazo la tarehe 5 Februari 1898, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2 uk.455).
“Mimi naona inafaa kuwa shule ya Kati ijengwe mjini Qadian ambapo mbali ya elimu ya Kiingereza, sehemu moja ya elimu itakusanywa nami.....kila mwezeshaji mfahamisheni kuhusiana na mchango wake wa kudumu kwamba nini anachoweza kuchangia katika njia hii ya kheri kila mwezi..” (Tangazo la tarehe 5 Septemba 1897, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2 uk.455).
“Kuanzishwa kwa Madrassa na kuendelezwa kwake nako pia kwategemea sababu kadhaa za msingi. Kwa hiyo ni lazima kwamba kila mtu ajiwekee wajibu wa kutoa kila mwezi kulingana na uwezo alionao....” (Tangazo lisilo na tarehe, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk.470).
Chanda ya Koh-e-Nauman na Kabul (Afghanistan)
Manabii wa kweli wa MwenyeziMungu hutupa habari zilizofikishwa kwao na MwenyeziMungu kwa njia ya Wahyi. Ingawaje MGAQ alidai kuwa chochote ambacho kakisema au kukiandika kimetoka kwa Mungu, lakini bado wakati akiandika kitabu, Masihi Hindustan Mein, alijaribu kukusanya taarifa kutoka vyanzo mbalimbali. Hivyo akapanga makundi fulani mawili kwenda Afghanistan hadi Nassebain (mji wa jirani na mpaka wa Syria) kukusanya ushahidi fulani. Na kama kawaida aliwataka wafuasi wake kutoa mchango (Chanda) ili kumudu gharama za safari ya makundi haya.
“Nimesikia kwamba katika kiriri cha Mwana Nabii kule Kpoh-e-Nauman, kuna mali kadha wa kadha kwa jina lake mjini Kabul. Kwa lengo hili, isiwe bure bila maslahi kwa marafiki kwenda Koh-e-Nauman na marafiki kadhaa kwenda Kabul na kuchukua nakala za nyaraka za mali hii ofisi....hivyo, ni muhimu kuandaa masurufu ya safari zao....” (Tangazo la tarehe 4 Oktoba 1899, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk. 163-164)
Chanda ya Safari ya Nasiibain

“...na la pili imethibitika kuwa Sayidina Isa alaihi salaam alikuja Afghanistan kupitia Nasiibain na jambo hili limo katika Kitabu, Raudha-as-Safa ambacho wakati wa mateso ya Msalabani mfalme wa Nasiibain akamwalika Sayidina Masihi ambapo Mwingereza mmoja amethibitisha hili kwamba Sayidina Masihi kwa hakika amepokea barua hii....kwa hali hiyo, ni jambo la hakika kuwa kule Nasiibain mnara fulani wa safari hii ya  Sayidina Masihi alaihi assalam ungeweza kuwepo hapo na haingeshangaza kuwa  mawe fulani ya kumbukumbu nayo yangekuwepo hapo....kwa hiyo ikaonekana yafaa kutuma watu watatu wenye maarifa na uitashi kutoka katika Jumuiya... kwa hiyo ni muhimu kuwaandalia masurufu yao ya safari...hivyo, yule anayetaka kutii maandiko yetu, asingoje hata kidogo katika kutii tangazo langu....na chochote awezacho kufanya na chochote awezacho kuandaa... atume bila ngojangoja.....” (Tangazo la tarehe 4 Oktoba 1899, Majumuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk. 164-165).
Chanda ya Sherehe za Jubilee ya 60 ya Malkia Victoria, Mtawala wa India
“Mara kwa mara tumeeleza katika vitabu vyetu kuwa kuwepo kwa Mama Malkia wa India, Mungu daima amuweke juu yetu, ni neema ya Mungu kwetu....hivyo lazima tumuombee Malkia wa India ndani kabisa ya nyoyo zetu apate maisha marefu na heshima na mali, Mungu daima amuweke juu yetu, na tuuombee utawala wake upate utulivu na udumu.....kwa maoni yangu jamaa na wanachama wa jumuiya yetu ambao wanakaa Punjab na katika miji mingine ya India wakusanyike tarehe 19, Juni, 1897 mjini Qadiani.....Ni wajibu kuwa kila mtu ashiriki kwa gharama zake mwenyewe...hivyo yeyote anayelipata tangazo hili, bila kukawia watoe MCHANGO (CHANDA) kwa ajili ya mkusanyiko huu (Jalsa)....jina wote waliotoa CHANDA pamoja na jitihada zao za kuandaa sherehe hizi litaandikwa katika kumbukumbu na kupelekwa katika Kamati Kuu.....” (Tangazo la tarehe 7 Juni 1897, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2 uk.420-421).
Chanda ya Askari wa Uingereza waliojeruhiwa katika Vita ya Pili ya Makaburu

Sehemu mbalimbali za Bara la Afrika zilitiwa utumwani kwa karne nyingi na Wakoloni waliotoka Ulaya kwa minajili ya kujipatia rasilimali. Hasa zaidi walikuja kama wafanyabiashara na wakageuka kuwa Watawala. Waingereza wakatwaa himaya ya kudumu ya Koloni la Cape mnamo mwaka 1806 na kidogo kidogo Makaburu waliokuwa wakiishi ndani na walioizunguuka Cape wakahamia Kaskazini. Mnamo mwaka 1877, Transvaal ikavamiwa na kugeuzwa himaya ya Mwingereza jambo ambalo lilisababisha Vita ya Kwanza ya Makaburu mwaka 1880 ambapo Waingereza walishindwa. Na Transvaal ikapata tena uhuru wake. MGAQ ndio kwanza alikuwa ameanza kazi yake kipindi hicho, ndiyo kusema hakuna rejea ya jambo hili katika maandiko yake. Mnamo mwaka 1886, hazina nyingi za dhahabu zilivumbuliwa mjini Transvaal jambo lililosababisha mmiminiko mkubwa wa watu waliosaka utajiri, hasahasa Waingereza. Hali ilitokea katika Vita ya Pili ya Makaburu ambayo ilidumu kwa miaka 3 kuanzia 1899-1902. Hatimaye Makaburu wakalazimishwa kuhama na kwenda kwenye kambi mchanganyiko ambako mazingira magumu yalipelekea kufa kwa maelfu ya watu miongoni mwao kutokana na maradhi na utapiamlo. (http://en.wikipedia.org/wiki/Second Boer War).
Bado mtu huyu aliyeitwa nabii wa Mungu, ambaye alitangua jihad na ambaye Jumuiya yake ilipaza kaulimbiu ya Upendo kwa Wote, Chuki isiwe kwa Yeyote, alidhihirisha utii wake kwa Malkia kwa kuomba Michango (Chanda) kutoka kwa wafuasi wake kwa ajili ya askari wa Uingereza waliojeruhiwa:
“Katika wakati huu wa Idi Mubaraka baada ya kueleza ukarimu wa serikali ya (Mwingereza) tuliyoielekezea usikivu wetu, yule anayedumisha utii thabiti kwa serikali hii na anayeona dhambi kubwa kuishi maisha ya kinafiki kama watu wengine, kwamba kila mtu anapaswa kuomba ndani ya moyo wake kwamba Mungu ampe ushindi mkubwa katika hii vita inayoendelea mjini Transvaal.....watu wa jumuiya yetu vyovyote walivyo, kulingana na uwezo na rasilimali zao, watoe CHANDA kwa ajili ya (askari) waliojeruhiwa katika Vita ya Transvaal ya Serikali ya Mwingereza....Jumuiya yetu inapaswa kulichukulia jukumu hili kuwa ni la muhimu na ilitekeleze upesi sana.” (Ad tarehe 10, Februari 1900, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.3 uk.218-219).
Pendekezo la Biashara ya Jarida la Kiingereza

Mnamo mwaka 1901 Mirza Ghulam Ahmad Qadiani (MGAQ) aliamua kuanzisha jarida Jarida la Kiingereza la kuchapisha makala zake. Alipendekeza kuwa hapana budi kuwe na mfuko wa kudumu wa fedha wa jarida hilo, kuwe na wadau wa kuwekeza katika mradi huu ili uwe kama biashara na fedha ziwekwe benki. Cha kuvutia yeye mwenyewe akaandika kuwa asingelihusika chochote na mfuko huo, yumkini alitanabahi kuwa  watu wengi sasa walikuwa wakinong’ona kuhusu matangazo yasiyokwisha ya michango (CHANDA).
“Fedha hizi zitakusanywa na kuwekwa benki na ni muhimu kueleza kuwa mimi sitahusika chochote na usimamizi wa mfuko huu....na kumbukeni kuwa CHANDA hii itakuwa kama biashara....” (Tangazo la tarehe 15, Januari 1901, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 395).
Pendekezo hili muda si mrefu likawa ombi la CHANDA nyingine (Mchango mwingine)!!
“Hadi sasa kwa ajili ya uchapishaji wa jarida hili, hakuna mfuko wa kuridhisha wa kudumu....hivyo, kwa kulazimisha, nataka usikivu wa watu wa Jumuiya yangu waliohamasika kikwelikweli waonyeshe utashi wa kuliwezesha jambo hili kifedha.....Mungu mara kwa mara kanifunulia wahyi kwamba kwa ukweli na kwa utakaso mtu atakayehesabiwa kakubalika katika Jumuiya ni yule ambaye atatumia mali yake aipendayo mno katika njia hii.....ukiitumikia kwa kiasi kikubwa cha kuuza mali zako zote zisizohamishika na kuitumia katika njia yake, bado itakuwa kinyume na lengo kudhani kuwa umefanya ibada....iwapo watu 10,000 katika Jumuiya hii watakuwa wateja wa jarida hili basi jarida hili litanusurika.” (Tangazo la tarehe 16 Oktoba 1903, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 3 uk.496-499)
Chanda ya Madrasa Taliim-ul-Ombi jingine
“....Kwa kifupi mbali ya Jiko la Umma na Jarida lichapishwalo kwa Kiurdu na Kiingereza ambalo jamaa wengi wameonyesha kuwa na hamasa nalo, Madrasa moja pia imwanzishwa mjini Qadian kwa ajili ya watoto wadogo....nimefikiria sana jambo hili...sasa nalazimika kutoa mwito kwa watu wanyofu wa Jumuiya yangu kwamba kama wanaweza basi watenge kiwango fulani cha CHANDA ya kila mwezi kwa ajili ya Madrasa hii...” (Tangazo la tarehe 16 Oktoba 1903, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3 uk. 507)
Mifano mbalimbali ya Biashara ya MGAQ
Mbinu ya Propaganda

“Katika zama za Masihi Muwuud, ombaomba mmoja wa Kiarabu alikuja hapa (Qadian). Mirza Ghulam Ahmad Qadian (MGAQ) akampa kiasi kidogo. Baadhi ya watu wakapinga jambo hili, MGAQ akasema: kokote nitakakokwenda, atatutangaza, hata akitutangaza ili kupata kingi zaidi kutoka kwa wengine, yeye ataufikisha utajo wetu hadi sehemu za mbali kabisa.” (Al-Fazl Akhbar Qadian juz.22 Na 103 uk.9 ya tarehe 26, Januari 1935, iliyotajwa katika Qadian Mazhab ka Iimi Mahaseba uk. 494).
Swala Yauzwa kwa thamani ndogo
“Wakati mmoja mnamo mwaka, mtu mmoja tajiri kutoka Wilaya ya Kanpur, kwa jina Wali Mahammed, ambaye aliwahi kuwa Ahmadia kwa muda mrefu  na alikuwa akimuandikia barua Masihi Muwuud kwa ajili ya afya ya mwanawewa kiume. Alimwandikia Huzuur kwamba nimekuwa nikiomba dua kwa ajili ya mwanangu kwa muda mrefu, lakini hadi sasa dua hazijajibiwa kumsaidia mwanangu, ingawaje Mungu kakuahidi wewe kuwa kila dua itajibiwa.....Masihi Muwuud...akasema, akamwandikia kuwa hii si kawaida ya Mungu kukubali dua zote...hakuna mwenye mamlaka mbele ya Mungu. Ikiwa mtu huyo tajiri ana hali mbaya sana basi atoe mchango wa hisani kwa jumuiya (silsila) yangu ambao uko ndani ya uwezo wake mkubwa, kisha anitaarifu na aendelee kunikumbusha.” (Mufti Mohammed Sadiq Qadiani, 20, Oktoba, 1937, imetajwa katika AlFazl Qadian tarehe 22 Oktoba 1922).
“Nawab Saheb, Mtawala wa Maleer Kotla alipatwa na ugonjwa, ambapo ugonjwa wake ukamzidia. Wawakilishi wa Makadiani walioishi katika eneo hilo wakamwambia mamaake Nawab Saheb kwamba kama Mirza Saheb akiomba dua, atapona mara moja. Barua ikapelekwa kwa Qadian Saheb ambaye aliahidi kuomba dua na akawaandikia wamtumie Rupia 500. Hivyo akapokea Rupia 500 kutoka kwa mamaake Nawab Saheb, na akaendelea kuomba dua, lakini hakuna dua yoyote iliyopokelewa. Nawab Saheb hakupona na mwishowe akafariki dunia.” (Isha’at us Sunna juz.18 uk.146; imetajwa katika Raees-e-Qadian uk.427 iliyoandikwa na Rafiq Dilawari)
Dua kwa Malipo
“Soma hii kwa makini kwani kuna habari njema kwako ndani yake. Kwa, Watawala, Maliwali, Matajiri, Serikali na Viongozi wa ngazi za juu!!
....Enyi Viongozi wa Uislamu! Namuomba Mungu atie moyoni mwako nia njema zaidi kuliko mtu yeyote yule na katika nyakati hizi ngumu akujaalie uwe mtumishi wa kweli wa Uislamu. Ninakupa taarifa hii muhimu kwa ajili ya Allah kwamba Mungu kaniteua kuwa kiongozi wa karne ya 14, na kanituma kuuhuisha Uislamu.....
....Ninafanya kazi hii kwa miaka 10, lakini kwa vile vingi kati  ya vitu vinavyohitajika kwa ajili ya kushajiisha Uislamu huhitaji kuwa na msaada wa kifedha, kwa hiyo, nikiwa kama tabligh, nililazimika kukuarifuni, hebu sasa sikiliza......Mosi, kwa ajili ya miradi hiyo mikubwa, hakuna fedha, na hata ikiwa kwa msaada wa baadhi ya watu wenye hamasa ya dini, sehemu ya kitabu ikichapishwa.... ukiacha nakala chache tu, kitabu hicho hakiuzwi, nakala nyinyi ama zifungiwe masandukuni kwa miaka au zitawanywe bure kwa ajili ya Allah...
....Ijapokuwa Jumuiya inastawi lakini bado hakuna mtu tajiri miongoni mwetu atakayechukua jukumu kubwa la kuitumikia dini. Na kwa kuwa mimi ndiye niliyeteuliwa na Mungu kuhuisha dini na Mungu akanipa habari njema kuwa atawajumuisha matajiri na wafalme katika jumuiya yangu....
....hivyo, mimi nilifikiri kuwa nitawaalika matajiri na wenyenacho kusaidia harakati zangu...
....lakini kwa vile wanadamu hawakosi kudhaniana vibaya na kutoaminiana  na kufikiriana na bila kutambua kuwa imani pia haijengeki, ambayo ndiyo ya kujenga moyo wa kufanya mambo makubwa, hivyo natoa tangazo la jumla kwa Wakubwa wote kuwa kama wanasita kusaidia bila kuutahini (uwezo wangu), wanitumie kwa maandishi baadhi ya matakwa yao, matatizo yao na shida zao, ili nami niwaombee kuwatimizia wayatakayo, lakini waandike wazi kuwa pindi malengo yao yatakapofikiwa, ni kwa kiasi gani na wao watatoa msaada na kwamba waandike kuwa wameweka dhamira ya dhati kabisa na ya mwisho kabisa kuwa hapana shaka yoyote watatoa msaada huo wa fedha....” (Matangazo ya Aprili 1893, Majmuu-e-Ishtihaarat, Mkusanyo wa Matangazo, juz.1 uk.387-389).
Mkakati wa Kupata Mfuasi wa dhati
Haji Seth Abdur Rahman amekuwa mfuasi mkereketwa wa Mirza Ghulam ambaye alikuwa akituma michango mikubwa mara kwa mara. Fungua Mkhtuubaat-e-Ahmadiyya juz. 5, sehemu 1 na utakuta lundo la barua kutoka kwa Mirza Ghulam akikiri kupokea michango aliyoipokea:
“...jana nilipokea posta Rupia 100 kutoka kwako...” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz. 5 sehemu ya 1 uk.3).
“...jana nilipokea wahayi....maana yake ni kwamba mtu mmoja hivi atatoa sehemu kubwa ya mali yake kwangu kama hidaya...Niliomba kuwa kwa kipindi fulani wewe ndiye utakayeshabihiana na wahayi huu, na namuomba Mungu ajaalie hivyo, kiasi cha Rupia 100,000 au 200,000 si fungu kubwa kwa ajili ya Mungu...” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 sehemu ya 1 uk.20)
..“leo nilipokea Rupia 100 kwa njia ya posta.....Napata msaada huo mkubwa katika kazi yangu kwa pesa zako kiasi kwamba sipata hata kusema.....Sina uchungu mkubwa sana kwamba kwa sababu ya kukosa fedha nashindwa kuchapisha vitabu vya dini. Kwa ajili hii, nafikiria mkakati huu kwako kwamba ujipangie kiasi fulani moyoni mwako ambapo kama ukipata mafanikio mazuri katika biashara yako basi utume utume fungu kwa ajili ya kazi hii...” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 sehemu ya 1 uk.21).
Kuna barua nyingi kama hizo kutoka kwa MGAQ kwenda kwa Seth Abdur Rahman, katika kila barua kakiri kupokea fedha taslimu, akimbashiria habari njema za Mungu kumkubalia CHANDA yake (mchango wake) hata kabla haijamfikia yeye MGAQ, akimtakia baraka tele na kumuombea dua azidishiwe katika biashara zake na mwishowe akimuomba atoe CHANDA (mchango) zaidi. Kuna wafuasi wengine wengi watiifu ambao walitapeliwa kwa njia kama hiyo.
Njia nyingi za kujipatia pesa!

MGAQ alitumia njia kadhaa kuvuna mapesa kutoka kwa wafuasi wake. Moja kati ya njia hizo  ilikuwa ni kumshawishi mfuasi wake mwaminifu kuamini kuwa Munge ameiridhia ‘NAZAR’ au CHANDA yake kwa kutangulia kubashiri kuja kwake:
“Kipenzi changu, mpendwa wangu, ndugu yangu Dkt. Khalifa Rashiiduddin Sahed....Leo nilipokea Rupia 50 kutoka kwako kwa njia ya posta. Allah akulipe. Inashangaza kuwa siku hizi nakuwa katika shida kubwa. Leo Novemba 1898 nimeoteshwa ndotoni kuwa mtu mtu ananitumia pesa. Nilifurahi sana na nikaamini kuwa leo pesa itakuja. Hivyo, leo Novemba 4, 1898 nilipokea pesa. Hivyo, Alhamdulillah, na namuomba Mungu akulipe. Yaelekea kuwa kutuma pesa kunaridhiwa mbele ya Mungu. Hivyo, leo ambayo ni Ijumaa nilikuombea dua kwa Mungu katika Sala ya Ijumaa. Natumai kuwa nitafanya hivyo mara nyingi. (we endelea tu kutuma pesa! Rashid). Nakupenda kwa dhati kabisa na moyo wangu unatamani kwa hamu kubwa uje karibu nami.” (Barua ya Mirza Qadian, iliyochapishwa katika Akhbar Al-Fazl Qadian Na. 1-2, Juz. 34 28 August 1942)
Kwako Haji Seth Abdur Rahman” “...jana nilipokea wahayi....wenye maana kuwa mtu fulani atatoa sehemu kubwa ya mali yake kama hidaya...Niliomba kuwa kwa kipindi fulani wewe ndio ushabihiane na wahayi huu na Mungu akujaalie, kwani kiasi cha 100,000 au 200,000 si fungu kubwa kwa ajili ya Mungu...” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 sehemu ya 1 uk.. 20)
Kwako Haji Seth Abdur Rahman: “Nilipokea kwa njia ya posta Rupia 100 kutoka kwako....moyoni mwangu naitakidi kuwa ni nia ya MwenyeziMungu kukupa wewe malipo makubwa.....Nakupenda kwa dhati kabisa na huwa nakuombea dua bila wewe mwenyewe kuwepo...” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 sehemu 1 uk.2-3, tarehe 9 Desemba 1894).
Kwako Haji Seth Abdur Rahman: “..siku chache zilizopita niliota ndoto kuwa niko mahali fulani, tahamaki nikaona kitu cha kutatanisha, fedha zikawa mbele yangu na nikashangaa zimetokea wapi; basi nikaona kuwa Malaika wa Mungu ndiye aliyeiweka hapa kwa ajili ya mahitaji yetu. Nikapata wahayi kuwa ‘ninakutumia zawadi’ na ikaelezwa moyoni mwangu kwamba swahibu wetu wa dhati Haji Seth Abdur Rahman Sahib anafananishwa na malaika na inavyoelekea atatuma pesa, na nikaandika ndoto hii kwa Kiarabu katika kitabu. Basi jana ikatimizwa. Alhamdulillah hii ni ishara ya kukubalika, kwamba Mungu kathibitisha ndoto hii kwa njia na whyi.” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz. 5 sehemu ya 1 uk.3, letter No.5, Machi 1895)
Kwako Seth Abdur Rahman: “Jana nilipokea Rupia 100 kwa  telegramu....Hii ni Rehema ya Mwingi wa Rehema na ishara ya kukubalika kwa utumishi ambao wote huwa nafahamishwa kabla ya wewe hujatoa msaada wa kifedha, hiivyo ndivyo jambo hilo lilivyotokea ambapo kwa wengine jambo kama hutokea kwa nadra....” (Makhtuubaat-i-Ahmadiyya juz.5 sehemu ya 3. Barua Na.6, June 1896).
                        ******************

                             Pesa- Ndiyo Kigezo cha Mafanikio 
Katika Kitabu chake Haqiiqatul-ul-Wahi, MGAQ kaelezea ishara 140 za ukweli wake, nyingi kati ya hizo zinahusiana na masuala ya fedha:
“...basi Molvi Abdul Haq Ghaznavi akaamka na kufanya Mubahila na mimi.....Mungu akaninyanyua na kunionyesha ishara kubwa kubwa kutoka mbinguni na kutoka ardhini pia na akawageuze watu wengi waelekee kwangu. Pale mubahila ulipofanyika, karibu watu 40 wakawa wafuasi wangu na sasa idadi yao inakaribia 70,000 ambapo FUTUUHAAT  ni zaidi ya 200,000 na ulimwengu wa watu uko kama watumwa wafuasi wangu...na nendeni  mkamuone Abdul Haq Ghaznavi dukani au sokoni kule Amritser jinsi anavyokwenda...” (Nuzuul-i-Masiih, Roohani Khazain juz. 18 uk. 410) (herufi za saizi kubwa kwa kitabu chenyewe).
“Riziki na starehe zetu zote zilitegemea kipato kidogo cha babaangu na hakuna mtu baki aliyenijua mimi na nilikuwa mtu nisiyefahamika nikiishi kwenye kijiji cha jangwani cha Qadian....ndipo Mungu, kwa mujibu wa bishara yake, akageuza ulimwengu wa wanadamu unielekee mimi na akanisaidia kwa namna ambayo naweza kusema kweli kuwa hadi sasa karibu Rupia 300,000 zimeingia au pengine ni zaidi ya hizo...” ((Haqeeqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz.22 uk.220-221)
“Kama hamuamini maneno yangu, basi nendeni wenywe mkaone kwenye daftari la Ofisi ya Posta ili mjue mlango wa mapato umefunga kiasi gani katika kipindi hiki. Mapato hayo hayaishii katika njia ya posta, badala yake maelfu ya rupia huja katika namna ambayo watu huja wenyewe hapa Qadian kutoa, isitoshe  kuna mapato yanayokuwa (kwa sarafu) na noti ndani ya bahasha.” (Haqiiqat-u-u-Wahi, Roohani Khazain juz.221).
“Ingawaje maelfu ya Rupia yameingia kwa njia ya hawara ya fedha, lakini zaidi ya hivyo, ni kwamba kiasi ambacho watu wenye nyoyo za dhati wametoa kibinafsi na pesa iliyokuja katika barua na baadhi ya watu wenye moyo wa dhati wametuma pesa au dhahabu kwa namna ambayo hawakutaka kutaja majina yao na mpaka hivi sasa, mimi siyajui majina yao.” (Haqiiqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz. 221, tanbihi)
                    Dau la Pesa- Kipimo cha Ukweli cha Mirza
Mirza Ghulam Ahmad Qadian alikuwa mtu mashuhuri kwa kujitangaza magazetini. Mwanzoni wakati alipojifanya kuwa yeye ni mtumishi wa Uislamu, alikuwa akiwachagiza wapinzani wa Uislamu kwa njia ya uchokozi. Baadae akatumia mbinu hiyo hiyo kuwakabili wapinzani wake. Methodolojia yake ilikuwa ya kivyake-vyake. Simjui ni mtume yeyote wa Mungu wala simjui mwanazuoni wa tabaka lolote lile aliyeweka malipo kwa maandiko au madai au matamshi yake. Jambo hili lilibainisha kasumba yake binafsi kwamba pesa ndiyo iliyokuwa juu ya akili yake. Hata hivyo, alikuwa mjanja kwelikweli wa kuweka masharti hayo ili asipoteze pesa.
“Matangazo Rupia 500: Iwapo mtu fulani kutoka Arya Samaj anaweza kuzikataa aya zangu....nitampa malipo ya fedha taslimu.” (Tangazo la tarehe 2 Machi 1878, Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1 uk.1-2)
“Yeyote atakayekataa aya zangu zilizomo katika kitabu hiki.....nitatoa mali zangu zenye thamani ya Rupia 10,000 na kumkabidhi yeye kila kitu.” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 1 uk. 11-12, tangazo la Mwezi Mei 1879)
“Mimi, ambaye ni mtunzi wa kitabu hiki, Brahiin-i-Ahmadiyya, kwa ahadi ya kutoa Rupia 10,000 (Rupia 150,000,000 = dola za Marekani 3,000,000 kwa thamani ya fedha ya sasa), natangaza dhidi ya viongozi wa dini zote na Mataifa yote....yeyote atakayekataa aya na ishara kuhusiana na ukweli wa Qur’an Tukufu na Ukweli wa Unabii wa Khatimul Anbiya SAAW.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1 uk.72, Matangazo la Mei 1880). 
Hivyo, alihusika kuwafungulia mlango watu wa imani nyingine kuandika dhidi ya Qur’an na Mtume Mtukufu SAW!!!
“Kwa Mheshimiwa Padri Sahebaan wa Punjab na Hindustan na Uingereza na Mheshimiwa Brahmin Sahebaan, na Arya Sahebaan na Naturasti Sahebaan na Hazraat Molvi Sahebaan....ambao wanakanusha kuwepo kwa miujiza na matukio yasiyo ya kawaida na kwa sababu hiyo, waanampinga mtu huyu mnyenyekevu....waje Qadian kama  ni mujitahidi wa kweli na wakae nami  kwa MWAKA MMOJA na wajionee kwa macho yao ishara hizi za mbinguni. Kama mkija na msione ishara yoyote ya mbinguni kwa MWAKA MMOJA, basi mimi nitalipa fidia kwa kiasi cha Rupia 200 kwa mwezi...” (Majmuu-i-Ishtihaarrat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 20-21, hakuna tarehe)
“Kwa kuwa ninyi hamsisitizi kupokea pesa kama sharti la mwanzo, bali kwa moyo safi mnataka kuona ishara, kwa upande wangu pia hakuna sharti la kuukubali Uislamu.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 1. uk.96 hakuna tarehe)
Ishtihaarat Mufiid-ul-Akhyaar-Akihutubia waariya wa Kihundi na Wamisheni wa Kikristo: “.....Kama wana hoja za kupinga Qur’an Tukufu....nikishindwa kutoa jibu la kuridhisha na kutosheleza....kisha kwa hali hiyo, kwa kule kushindwa kwangu, nitalipa fidia ya Rupia 50 kwa kila hoja...” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1.uk.121, Sept 1886).
Ishtihaar Ina’ami Rupia 500 kuhusiana na kitabu kisicho na mfano ‘Kuhul al-Jawahir Surma Chasma-i-Arya’.....hiki kinafutilia mbali kabisa imani potofu ya Vedas. Kimeandikwa kwa dai na imani hii kuwa hakuna arya anayeweza kukosoa kitabu hiki.....Namtaka Arya Sahib yeyote yule  kwa jina la Aishwer yuleyule kuandika tahakiki ya kupinga kitabu hiki achukue zawafi ya Rupia 500....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1. uk.133-134, Sept 1886).
 Arya mmoja wa Kihindu alikuwa akipinga madai ya MGAQ na akaifanyia dhihaka mialiko yake na akajificha bila utambulisho wake kujulikana kabisa. Kutokana na maandiko yake, ni wazi hii ilimuuma MGAQ: “...ni lazima sana kwamba nikomeshe vitendo vyake huyu ambaye amekuwa akificha uso wake mafichoni, wakati mwingine akituapia katika matangazo yake, wakati mwingine anatushutumu na kutunasibisha na matapeli na wakati mwingine  anatutangaza sisi ni mafukara tusio na pesa na anasema twende kwa nani sijui tukapambane naye, yeye hana mali yoyote ya kutupa.....sasa namtaka rasmi ajitokeze kwa ushindani, toa uso wako mafichoni na njoo mbele yetu, na nitajieni jina lake....ukae pamoja nami kwa siku arobaini...Kama hakuna bishara ya ilihamu inayodhihiri katika kipindi hiki, basi kwa kukufidia siku hizo arobaini, Rupia 100 au mshahara wowote ambao kaupata katika serikali ya Mwingereza kwetu utakuwa mara dufu....ifahamike kuwa kwa ajili ya kumridhisha yeye, hela hili zitawekwa kwa Brahmin Sahib.....namuagiza tena huyu jamaa wa arya ambaye katwita sisi waongo, kauita ufunuo wa Mungu uongo mtupu, kama walivyokuwa maarya washenzi wa zamani na yeye huyu katumiminia matusi mabaya, katishia kutuua, katukaripia kuwa kwa kututukana kwa tusi lolote ndio alikuwa anatimiza utashi wake , alitoa matusi yote, lakini kama kweli yeye ni mtoto wa halali (halaalzada), basi ajitokeze mbele yetu kwa jaribio hili, ili na sisi tumuone yukoje huyu mtu mwenye ulimi wa kiungwana wenye asili ya Malaika. Lakini asipojitokeza hadi mwishoni mwa Mei, 1887, na asipoacha tabia yake ya urathi, basi kwa kumtanguliza Mungu nawaahidi watazamaji wa tangazo hili kuwa nampa Mwongo na Mgomvi huyu zawadi ifuatayo ambayo anastahili kwani yeye ni mtu mkali na katili ambapo ili nione kama atatoka shimoni kwake au ameze na zawadi hii pia. Na zawadi hiyo kama hajitokezi na kukimbia ni hii:
Laana 1 Laana 2  Laana 3 Laana 4  Laana 4 Laana 5 Laana 6 Laana 7 Laana 8 Laana 9 Laana 10”
(Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1, uk.137-140, Sept 1887)
Wow!! Hasira gani gani hizi! Je kweli huu ndio mwenendo wa mtu aliyechaguliwa na Mungu! Nadhani kitu ambacho kimemuuma zaidi nafsini mwake na kumkera ni lile dai kuwa Mirza hana pesa wala mali!
“Kama bishara yangu iliyotolewa ni upuuzi na uzushi mbele ya macho ya hadhira, haiko juu ya uwezo wa binadamu au hatimaye ikionekana kuwa ni uwongo, basi mimi nitamlipa Rupia 200 Padri Sahib.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 1, uk.151, tareh 19 Juni 1888).
“...hivyo Padri Brachet akifanya mhadhara mjini Batala basi atoe ahadi kwa kula kiapo kuwa kama nitamtajia vitu vilivyomo ndani ya bahasha iliyofungwa ambayo kaileta yeye, basi yeye papo hapo ataukana Ukristo na kuwa Muislamu. Na asipofanya hivyo, basi atatoa Rupia 1000 kwa jumuiya ya Anjuman Hemayat-i-Islam, Lahore......iwapo ndani ya siku kumi nitashindwa kutaja vilivyomo ndani ya bahasha iliyofungwa...basi nitaachana na dai langu la kudai la kupokea Wahyi...” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1. uk.152,tarehe 9 Juni 1888).
“Iwapo Molvi Syed Nazir Hussein Saheb anaweza kutoa Aya na Hadith kuthibitisha imani yake kuwa Hazarat Masiih Ibn Maryam kapaishwa mbinguni na damu yake.....basi mimi naapa kwa Mungu kuwa nitampa Rupia 25 kwa kila Aya na Hadith.” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. Uk.249, tarehe 17 Oktoba 1891).
Kuandika mada ya kifo cha Hazarat Issa Ibn Maryam: “Iwapo mtu yeyote anaweza kuonesha dalili kutoka katika Qur’an na Hadith au Mashairi ya Kiarabu....kwamba neno “Tawwafanii’, maana yake ni kitu kingine na si kutolewa roho na kufa.....basi mimi nitampa mtu huyo Rupia 1000....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 1. uk.286, hamna tarehe, ilichapishwa katika Izala-i-Auham sehemu 2 uk.917)
Kumpa changamoto ya Mubahila Dkt. Clark, Mmeshenari wa Kikristo
“...yapasa kuwe na dua ya mubahila baina ya pande mbili....kumuomba Mungu aonyeshe ishara fulani ya mbinguni ndani ya mwaka mmoja...kisha kwa fadhila ya upande wowote ule ishara fulani ya mbinguni ionyeshwe...yule anayeshindwa aingie katika dini ya upande mwingine ambayo ndiyo iliyoshinda...na akikataa kubadili dini, basi hapana budi akabidhi nusu ya mali yake kwa upande ulioshinda....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.1, uk.411, tarehe 8 Mei 1893).
Rupia 2 kwa kila kosa moja: “...Waandike kitabu kulinganisha na kitabu changu ‘Sirrul Khilafat’, na kisha iwapo kitabu chao kisipokuwa na makosa na kikilingana na kitabu changu kwa ufasaha, basi mbali ya zawadi ya kuandika kitabu kinachofanana nacho, pia nitalipa Rupia 2 kwa kila kosa moja.” (majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2.uk.14, hakuna tarehe)
“...Fanyeni tafsiri inayofanana na tafsiri yangu mpate donge nono la Rupia 1000.” (Majmuu-i-Ishtiharaat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.16, tarehe 16, Muharram 1312)
“..andikeni kitabu kinachofanana (na kitabu changu) ‘Nur ul Haq’, mchukue Paundi 5000...”
“Nilikusanya ‘Karamatus Sadiqiin kwa Kiarabu...mtu yeyote akiweza kuandika kitabu kinachofanana na kitabu changu, nitatoa donge nono la Rupia 1000....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.16 ya Muharram 1312)
“..sasa nimeandika ‘Sirrul Khilafah’ ambayo ni fupi tu....tunawapa (wapinzani akina Molvi) siku 27 (kuandika kitabu cha mfano wa kitabu changu). Tutachapisha kitabu hiki kwa bei ya Rupia 1 kwa siku, hii ni zawadi ya Rupia 27.....msiiachie Rupia 27 (msisitizo ni kwa kila matini halisi). Tumesikia kuwa Sheikh Sahib anakabiliwa na dhiki kwa sababu ya ufukara, kwa hiyo, siku hizi, Rupia moja ni kama sarafu ya dhahabu, Rupia 27 ni sarafu 27 za dhahabu....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.18, Muharram 1312)
“..dua hii isipojibiwa ndani ya mwaka mmoja na isiposhuka adhabu ya kumpatiliza mwongo, basi mimi nitamlipa Bw. Abdullah Atham Rupia 1000 kama faini.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2 uk.30 tarehe 5 Sept.1894)
“...pale Bw. Atham atakapokiri....jumuiya yangu itasema Amiin, kisha wakati huo huo hati ya ahadi ya Rupia 1000 itatolewa kwake.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2. uk.51 tarehe 9 Sept 1894)
“Tangazo la Donge nono la Rupia 2000 kwa mara ya pili. Hizi zitatolewa bila kukawia iwapo atakula kiapo kuwa yeye hakuvutiwa na Uislamu na hivyo akabaki kuwa adui wa Uislamu)....(Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2 uk.56, tarehe 20 Sept 1894)
 Donge nono la Rupia 3000 litatolewa bila kukawia kama Bw. Atham akila kiapo hakuvutiwa na Uislamu na akabaki kuwa adui wa Uislamu)...” (Majmuu-i-Ishtihaarat Mkusanyiko wa Matangazo, juz. 2, uk..64 tarehe 5 Oktoba 1894)
Donge nono la Rupia 4000 zitatolewa bila kukawia kama Bw. Atham atakula kiapo (kwamba hakuvutiwa na Uislamu na akabaki kuwa adui wa Uislamu)...” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.69,tarehe 27 Oktoba.1894)
Kwa nini MGAQ alijaribu kiasi kikubwa namna hiyo kwamba Bw. Abdullah Atham ale kiapo? Ni muhimu kusoma kisa kizima ama katika kitabu chake au katika: Death of Deputy Abdullah Atham (http://alhafeez.org/rashid/atham.htm)
“Donge nono la Rupia 5000 kwa arya au yeyote atakayeandika kitabu......kuthibitisha tofauti ya Sanskrit au lugha nyingine yoyote kukipiku Kiarabu...kitabu changu Manan-ur-Rehman....” (Majmuu-i-Ishtihaarat. Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2.uk.136, 1895)
“Tangazo la Pili la donge nono Rupia 1000: Mimi nadai kuwa kwa kulinganisha na bishara za Yesu, bishara na ishara zangu zinaonekana kuwa zaidi. Padri yeyote yule akiweza kuonesha uthibitisho kuwa bishara na ishara za Yesu ndiyo zenye nguvu zaidi basi mimi nitampa Rupia 1000 taslimu.” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.314, hakuna tarehe)
“Donge nono la Rupia 1000 kwa Mkristo yeyote yule anayeweza kuthibitisha kuwa ishara za Yesu ambazo ni ishara za uungu wake ndizo nyingi na zenye sifa ya kiungu basi mimi nitampa zawadi ya Rupia 1000.” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.2, uk.69, tarehe 317 Januari 1897)
“Donge nono la Rupia 20,000.....Hazarat Issa amekwenda mbinguni kwa kiwiliwili na hapo baadae atarudi tena duniani, kama kuna mtu anayeweza kutoa Hadith hiyo basi mimi nitampa zawadi ya Rupia 20,000 kama faini kwa mtu huyo, na kuomba toba na kukichoma moto kitabu changu kutakuwa sehemu ya hatua hii...” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3, uk.84, pia taz. Kitabul Bairiyah uk. 189-193)
Mzozo wa mwisho na Molvi Muhammad Hussein Batalvi....Mwaliko wa Mubahila bila masharti yoyote na Zawadi ya Rupia.2525.50.....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3, uk.90)
Kumchagiza Hazarat Pir Mehr Ali Shah kuandika sherehe ya Kiarabu na MGAQ naye ataandika sherehe ya Surat Fatiha kuthibitisha dai lake na “...Kama Maulamaa watatu wasio upande wowote wakitanhgaza kuwa kitabu cha Pir Sahib ni bora zaidi kwa ufasaha na hekima ya Qur’an basi mimi natoa ahadi ya kweli kuwa nitampa Pir Sahib Rupia 500 taslimu papo kwa hapo...” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3, uk.371 tarehe 15 Desemba 1900)
Kama Pir Sahib anaweza kuandika kitabu cha mfano wa kitabu changu, na kubatilisha dalili zilizotolewa humo...basi mimi nitampa zawadi ya Rupia 50 papo hapo....” (Majmuu-i-Ishtihaarat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3, uk.476 tarehe 1 Sept 1902)
“Tangazo kwa Rupia 10,000: tangazo hili ni kwa ajili ya kutangaza ile ishara ishara ya Mungu ambayo kama zilivyo nyinginezo, nayo pia itatimiza bishara....Nimeandika utenzi ambao ni ishara isiyokuwa ya kawaida na ni njia rahisi ya kutatua mambo.....Zawadi ya Rupia 10,000 kwa mtu atakayeandika utenzi unaofanana na huu....lakini kama bado wapinzani wangu watakwepa kwa makusudi basi sio tu watakosa zawadi hii ya Rupia 10,000 bali LAANA 10 zitakuwa kasma yao ya milele......” (Majmuu-i-Ishtiharaat, Mkusanyiko wa Matangazo, juz.3, uk.478-479 hakuna tarehe)
                                             ********************
Ndoto ya Mirza kuhusiana na Qadian
“Tuliota ndoto kuwa Qadian imekuwa jiji kubwa na soko limepanuka nje ya upeo wa macho.  Maghorofa ya Roshani mbili na nne au yapo maduka yenye ngazi ndefu zaidi yaliyotengenezwa katika majumba mazuri, na vibonge vya watu matajiri waliofutuka matumbo, ambao wanachangamsha masoko, wanakaa ambapo mbele yao, kuna malundo ya vito vya thamani, almasi, lulu, pesa na sarafu za dhahabu.” (Matamshi ya Mirza katika gazeti la AlHakm Newspaper Qadian la tarehe 3 Aprili 1902).
Falsafa ya Utume wa MGAQ
“Wateule wa Mungu, ambao hutokea Mbinguni, huwa na dhamana ya kufanya biashara na Jumii yao. Hujichumia utajiri wao wa muda na huwafanya kuwa warithi wa utajiri wa milele...” (Makhtuubaat-e-Ahmadiyyah juz.5 sehemu ya 1 uk.31, tarehe 26 Sept 1899) (SubHanAllah! Ujanja gani huu!!)
Funuo 50,000 kuhusu Pesa
Ni dhahiri kuwa kutokana na hayo yaliyoandikwa juu pesa ndiyo inayochukua nafasi muhimu katika maisha ya MGAQ. Hii inadhihirika katika funuo ambazo Mirza alikuwa akidai kuzipokea. Kwafahari, yeye mwenyewe alitangaza jambo hili kuwa ni moja ya ishara:
“Ikumbukwe kuwa Mungu huwa na kawaida moja na mimi kwamba rupia hasahasa taslimu ziwapo mbioni kuja au vitu vingine vijavyo kama zawadi, Yeye hunitaarifu ama kwa wahyi au kwa ndoto ambapo aya za namna hiyo ni nyingi zaidi ya 50,000.” (Haqeeqat-ul-Wahi, Roohani Khazain juz.22 uk.346)
Mifano Michache ya Funuo za Pesa
“Katika ndoto yangu mtu mmoja kasema: Noti za fedha hizo. Basi hapo nikapewa kitabu kana kwamba ndani yake kilikuwa na noti za fedha na wahyi ukatiririka kutoka kwenye ulimi wangu (lugha ya ki-Urdu): Zingatieni rafiki zangu, habari hiyo imechapishwa.” (Al-Hakam, Juz.10. Na.6, Februari 17, 1906, uk.1;Tadhkirah toleo la 2 uk. 589).
“Niliona karatasi ndotoni, mistari michache ya mwanzo katika kiratasi hiyo iliandikwa kwa herufi za Kiajemi na zilizosalia zote kwa Kiingereza. Mimi nikaelewa kama vile mtu kanitaja jina na kusema: (Kwa Kiurdu): Huyu apewe rupia 25. (Review of Religions, juz. IV, Na.2, Feb.1905)
“Niliona katika ndoto yangu kuwa mke wa Qudratullah kanizawadia rundo la rupia” (Al-Hakam, Juz. 9, Na.36, Okt.171905,uk.10)
“Niliona katika ndoto yangu karibia na asubuhi kuwa mtu mmoja kanipa mfuko wa karatasi uliojaa rupia ambazo nilizipokea na nikaanza kuzifunga kwenye kitambaa cheupe.” (Diary of the Promised Messiah, uk.23)
“Punde nilipopata wahyi kuwa rupia 21 ziko mbioni kuja. Basi wahyi huu pia wakaelezwa Waarya (Wahindu wanaoishi Qadian)....zaidi ya hivyo ili kuwafanya waarya hao wawe mashahidi, pipi zenye thamani ya Rupia 1 zikagawanywa miongoni mwao...Kama si vinginevyo, basi wangekumbuka ishara hii baada ya kula pipi hizi.” (Roohani Khazain juz.22 uk.318).
TEECHEE TEECHEE-Malaika wa Pesa
“Wakati fulani mwezi Machi 1905, kwa sababu ya uhaba wa kipato (yeye michango aliona ndio kama kipato-Rashid), kulikuwa na shida kubwa katika gharama za Langerkhana (jiko la hadhara) kwa sababu wageni walikuwa wanakuja kwa wingi na kwa kulinganisha na wingi huo, vipato vya fedha vilikuwa vidogo, kwa hali hiyo dua zikaombwa. Nikaota ndoto tarehe 5 Machi 1905 kuwa mtu mmoja aliyeonekana kama malaika akaja mbele yangu na kuweka pesa nyingi kwenye paja langu. Nikamuuliza jina lake, akasema hana jina. Nikasema lazima kuwe na jina fulani. Akasema jina langu ni Teechee Teechee.....” (Haqeeqat-ul-Wahi Roohani Khazain juz.22 uk.346)
                  KITENDAWILI CHA MAISHA YA KAWAIDA
              MGAQ ashutumiwa kwa Kufuja Fedha za Umma
Unaweza kuwadanganya baadhi ya watu kwa mudafulani lakini huwezi kuwadanganya watu kwa wakati wote. Kwa hakika, si watu wote katika Jumuiya yake walipofuka kwa utii wa kijahili, wakaanza kung’amua mambo na kupaza sauti na huku wakielezea wasiwasi wao juu ya ung’ang’anizi wa fedha wa Mirza. Hili ni jambo baya mno linaloweza kutokea kwa mzushi yeyote anayedai  hadhi ya kutumwa na Mungu. Hata wafuasi wake wa kufa na kupona nao wakaanza kuutilia shaka uadilifu wake. Yeye kawahubiria wafuasi wake waishi maisha ya kawaida, wajitoe muhanga na wawe na imani juu ya MwenyeziMungu lakini yeye katika maisha yake hakuwa anatekeleza yale aliyoyahubiri jambo ambalo ;i;iwaudhi baadhi ya wafuasi wake wasomi kama inavyobainisha mifano hii.
Fedha zilizokusanywa Zatumika kwa Maisha Binafsi ya MGAQ:
“Sasa tuone kama Mahdi aliyeahidiwa alikuwa akiipa familia yake au kuwapa ndugu zake fedha zilizotokana na makusanyo ya michango au kutoka katika chanzo kingine chochote kile. Kila mmoja anajua jambo hili kuwa Huzoor (Mirza) alikuwa akitoa kutokana na makusanyo hayo hayo. Hivyo baada ya (kufa) kwake ikawa wajibu kwa Jumuiya (ya Ahmadiya, Qadian) kuwa itoe kama vilevile katika michango hiyo kama alivyokuwa akifanya Hazrat Masiih Muwuud, kwa kuwa jumuiya haiwezi kuwa na uaminifu zaidi ya Masiih Muwuud.” (Izhzaar—Haqeeqat uk.13 tarehe 28 Novemba 1913, iliyochapishwa na Anjuman Ansarullah Qadian).
Pesa Zatumika Katika Maisha ya Nyumbani.
“Mwanzoni tulikuwa tukiwaambia wanawake wake kuwa wafuate maisha ya mitume na maswahaba., wale vitu kidogo na vikavu, na wavae nguo duni, na kingine (wake wa Mitume na maswahaba) walikuwa wakiweka akiba na kutumia katika njia ya MwenyeziMungu. Na wao (wanawake wetu) wafanye hivyo. Hivyo, kwa kutoa hotuba hizi, tukawa tunaweka akiba kiasi fulani cha fedha na kukipeleka Qadiani. Lakini pale wake zetu walipokwenda Qadian (kwa ajili ya Jalsa Salana)  na kukaa hapo, wakaona kila kitu kwa undani, kisha baada ya kurejea wakatushambulia kuwa sisi ni waongo wakubwa, kwamba wao wameshuhudia wenyewe maisha ya huyo Nabii (Mirza) na maswahaba wake baada ya kuzuru Qadiani. Aina ya starehe na anasa ambazo wanawake wanafaidi huko, haipatikani hata kwa asilimia 0.1 mahali pengine nje ya huko, licha ya ukweli kwamba sisi tunahangaika  wenyewe  kutafuta pesa zetu na licha ya ukweli kuwa chochote kiandacho huko kinakwenda kwa manufaa ya umma, ni pesa ya umma. Kwa hiyo, ninyi ni waongo ambao mmekuwa mkitulaghai kwa muda mrefu namna hiyo kwa maneno ya uwongo, sasa hatutadanganywa nanyi tena. Hivyo, hivi sasa hawatupi pesa kupeleka Qadian...” (Kashf-ul-Ikhtilaf uk.13 imeandikwa na Sarwar Shah Qadiani).
“Mtu mmoja kutoka Ludhiana aliwahi kusema Msikitini mbele ya Molvi Mohammed Ali, Kwaja Kamaluddin, Sheikh Rehmat Ali kwamba Jumuiya huchukua mkopo, na watu huwanyima watoto cha kutia mdomoni ili kupeleka mchango (CHANDA) katika Jumuiya, lakini vito vya thamani na nguo hununuliwa kwa ajili ya Biwi Saheba (Mke wa Mirza Qadiani)! Kuna nini tena kingine hapo?” (Hotuba ya Mirza Mahmud, Khalifa wa 2, AlFazl Qadian tarehe 31 Agosti 1938).
“Upinzani mkubwa kabisa ambao (Dkt. Abdul Hakiim) aliibuka nao dhidi ya Masihi aliyeahidiwa, ulihusiana na masuala ya fedha, kwamba Mirza huchukua pesa kwa watu nma kisha huzitumia atakavyo....yeye (Mirza) hukusanya michango kwa kisingizio cha kuchapisha vitabu, na kwa namna yoyote ile hukusanya pesa kutoka kwa watu kwa kuwaghilibu, na kisha huzitumia kulia na kushoto, kwa namna atakavyo, hakuna hesabu zinazowekwa.” (AlFazl Qadian ya tarehe 20 Januari 1921)
Dkt. Abdul Hakiim alikuwa mfuasi mtiifu wa MGAQ lakini hatimaye akamkana MGAQ kuwa ni mzushi.
Mitapanyo ya Mahesabu
“Molvi (Mohammed Hussein Batalvi) Saheb alisema kuwa nenda kule Qadian, mpe ujumbe Mirza Saheb kwamba atoe hesabu ya kipato chake kunipa mimi...fedha za umma zinatumika vibaya, wap fedha hizi zinatumika....Nilifika Qadian, na kufikisha ujumbe huo wa Molvi Saheb. Hazrat Masiih Muwuud akaniambia kuwa nimemjibu Molvi Sahib kuwa pesa huja kwangu kwa ajili ya Mungu na tunaitumia kwa ajili ya Mungu, hatujaweka hesabu zozote...” (Qadiani narration iliyotajwa katika AlFazl Qadian Na. 201 juz.23 ya tarehe 28 Agosti 1946).
Maoni ya Wafuasi kuhusu Mirza

Mtu akidhani kuwa wafuasi wa Mirza Ghulam walikuwa wakifurahia mitapanyo hiyo ya fedha ya Mirza Ghulam Ahmad Qadian, basi hebu asome yafuatayo:
“Hazrat Masiih Muwuud...alielezea masikitiko makubwa ndani ya nyumba kuwa licha ya kauli yangu kuwa ni matakwa ya Mungu kuwa katika kipindi cha uhai wangu usimamizi wa Jiko la Umma uwe mikononi mwangu, na kama ikitokea kinyume chake basi jiko la umma litafungwa, bado hawa akina Khawaja (Kamaluddin) na wengine, wanaendelea tu kunitaka eti niwakabidhi wao usimamizi wa Jiko la Umma na hawana imani na mimi.” (Kashf-ul-Ikhtilaaf uk.14 iliyoandikwa na Sarwar Shah Qadian)
Shaghalabaghala katika Masuala ya Fedha, usimamizi mbaya wa Jiko la umma, na matumizi ya isirafu nyumbani kwa Mirza Sahib:
Khawaja Kamaluddin na Molvi Mohammed walikuwa wafuasi wa karibu na waaminifu sana wa MGAQ. Aliposhindwa kuivumilia tena hali hiyo, Khawaja Kamaluddin siku moja alimwambia kwa hasira Molvi Mohammed Ali:
“Dhuluma gani hii jamani we mtu unajua kuwa pesa kwa ajili ya umma zinakusanywa kwa tabu na uma unahoji kwa kitu gani watoe CHANDA, watu wanajinyima mahitaji yao, halafu kumbe pesa haitumikis katika miradi hiyo, badala yake inatumika kwa maslahi binafsi (ya Mirza na Familia yake) na halafu kiasi kinachotumika ni kikubwa mno kiasi kwamba miradi yoyote ambayo tumeianzisha imeshindikana kukamilika kwa sababu ya ukosefu wa fedha na imebaki tu hivi hivi, kama jiko la umma likitumika vizuri, basi  kwa fedha hizo tu zitakazohifadhiwa, miradi hiyo inaweza kukamilika.” (Kashf-ul-Ikhtilaaf uk.15 mwandishi Sarwar Shah Qadian)
“Wakati fulani pale ujumbe ulipokwenda kukusanya CHANDA kwa ajili ya ujenzi wa shule, Khawaj Sahid akamwambia Molvi Mohammed Ali kuwa Hazrat Sahib (Mirza Qadian) binafsi anaishi maishi ya starehe lakini sisi anatuhubiria kuwa tupunguze matumizi. Katika jibu lake, Molvi Sahib akasema kuwa ndio hilo haliwezi kukanushwa lakini ni ubinadamu tu.” (Barua ya Mian Mahmud kwenda kwa Hakiim Nuruddin, Haqiiqat-i-Ikhtilaaf uk. 53 mwandishi Molvi Mohammed Ali)
Mirza awakasirikia Muriidi wake
“Yule anayenipa na kisha akanisimanga kuwa ni mbadhirifu, huyo ananipiga vita, shambulio hilo haliwezi kuvumilika... Nashindwa hata kuwafikiria watu hao wanaokuwa kama mizoga ya wadudu ambao nyoyo zao zina mashaka...Mimi si mfanyabiashara eti niweke hati ya salio. Na pia mimi si mweka hazima eti nimpatie mtu fulani mahesabu.”  (Maelezo ya MGAQ katika Gazeti la AlHakm tarehe 31 Machi 1905. Malfuuzaat juz.7 uk.325)
“Alisema (Mirza Sahib) kuwa leo Khawaja Sahib alileta barua ya Molvi Mohammed Ali na kusema kuwa Molvi Sahib ameandika kuwa matumizi ya Jiko la Uma ni kidogo mno, kiasi kisaliacho cha maelfu ya rupia ambacho hukusanywa, kinakwenda wapi? Na hapo ndipo Mirza alipoingia ndani na kuhamaki kwa hasira kuwa ‘hivi hawa watu wanatufikiria sisi ni HARAM KHOR (wabadhirifu)? Wao wanahusika nini na pesa? Leo hii mimi nikiacha, kipato chote hiki kitakomelea mbali.” (Barua ya Mian Mahmud kwenda kwa Molvi Nuruddin, Haqiiqat-i-lkhtilaaf uk.52 mwandishi Molvi Mohammed Ali)
MGAQ ashitakiwa kwa Udanganyifu wa Kodi ya Mapato
“Mwaka huu pato la mwaka la Mirza Ghulam lilifikia Rupia 7200 na kodi iliyotozwa ilikuwa ni Rupia 187.50....Mirza Ghulam Ahmad alibainisha katika tamko lake la kiapo kwamba yeye hupata kipato chake kutokana na rasilimaliardhi yake, shamba lake na bustani yake; pato litokanalo na rasilimali ardhi ni Rupia 82 annas 10. Makisio ya pato la mwaka litokanalo na shamba lake ni Rupia 300, na makisio ya pato la mwaka litokanalo na bustani yake ni Rupia 200/300, au 400 au makisio ya juu kabisa ni 500. Ukiondoa hayo hapati pato jingine lolote. Aidha Mirza Ghulam Ahmad alisema kuwa mwaka huu amepokea Rupia zinazokisiwa kufika 5200 kutoka kwa wafuasi wake.....ambapo hii haitumiki kwa ajili yake binafsi. Hakuna kumbukumbu ya mapato na matumizi, amekariri tu haya kutokana na kumbukumbu za kichwani mwake. Vilevile, Mirza amesema kuwa pato lake binafsi hutokana na rasilimali ardhi yake, shamba lake na bustani yake vinatosha kwa mahitaji yake, na hahitaji kutumia fedha za wafuasi wake kwa matumizi yake binafsi.” (Stetimenti ya Munshi Tajuddin Sahib, Sub.Divisional Income Tax Collector, Batala, District Guardaspur tarehe 31 Agosti 1898, imenakiliwa katika Shauri la Kodi ya Mapato Na. 46/55 la 1898; imetajwa katika Roohani Khazain juz.13 uk.516)

 Maelezo ya Mirza katika Mahakama ya Kodi ya Mapato-Vito vya Mkewe
“...Mimi ninamiliki vijiji vitatu kama Ta’aluqadari, mapato yake ya mwaka yanakaribia Rupia 82......mbali na hivyo, namiliki shamba ambalo linakaribia Ghumao 80 (Ghumao moja ni kipande cha ardhi kinachoweza kulimwa na ng’ombe wawili kwa siku moja). Si la urithi (yaani kalilinunua-Rashid) na  namiliki ardhi fulani ya kurithi ambayo pato lake la jumla kwa mwaka ni Rupia 300. Pia ninayo bustani ambayo pato lake hutofautiana, mwaka fulani huwa Rupia 300, wakati mwingine 400 na hasahasa huwa 500 kwa mwaka. Sina chanzo kingine cha mapato.....mke wangu ana vito vya thamani vinavyokaribia Rupia 4000 lakini hivyo si mali yangu. Nimeweka rehani bustani yangu kwa mke wangu (nafuu iliyoje hiyo!)...badala yake mimi nikapata vito vya thamani vya Rupia 4000 na Rupia 1000 kwa fedha taslimu....karibu Rupia 2000 za thamani ya vito hivyo vya mke wangu alipewa na mamaake na Rupia 2000 zilizobaki za thamani ya vito hivyo, nimenunua mimi kutokana na miaka 14 ya mapato, lakini vito hivi vya Rupia 2000 nilishampa vyote-vyote (mke wangu)....” (Stetimenti ya Mirza Ghulam katika Kesi ya Kodi ya Mapato katika Maakama ya Bw. F.T Doxon, Naibu Kamishina, mbele ya Munshi Tajuddin Sahib, Mkusanyaji wa Kodi ya Mapato wa Kanda, Batala, District Gurdaspur tarehe 20 Juni 1898 Kesi Na.46/55 ya Kodi ya Mapato. Imechukuliwa kutoka Tazyana-e-Ebrat mwandishi Karamuddin Dabeer uk. 70-73)
“Sihitaji kutumia fedha za wafuasi wangu kwa ajili yangu binafsi. Matumizi yangu yako chini ya kipato changu, ambacho kinatokana na kilimo tu na hakuna chanzo cha mapato....chochote kinachosalia katika kipato changu binafsi baada ya matumizi, nakitumia kwa kazi ya dini.” (Stetimenti ya Mirza Ghulam Ahmad katika Shauri la Kodi ya Mapato kwenye Maakama ya Bw. F Dixon, Naibu Kamishina, mbele ya Munshi Tajuddin Sahib, Mkusanyaji Kodi ya Mapato wa Kanda, Batala, Wilaya ya Gurdaspur tarehe 20 uni 1898 Shauri Na. 46/55 la Kodi ya Mapato. Imechukuliwa kutoka Tazyana-e-Ebrat, mwandishi Karamuddin Dabeer uk 72-73)
Maelezo ya Hakiim Nuruddin katika mahakama ya Kodi ya Mapato yapingana na alichokisema Mirza
“Watu humpa Mirza Sahib pesa kama hidaya kwa aili ya matumizi yake binafsi, wakiwa kama ni Muriidi wa dhati, lakini nashindwa kusema ni kiasi gani hicho kwa mwaka.” (Stetimenti ya Hakim Nuruddin katika Kesi ya Kodi ya Mapato dhidi ya Mirza Ghulam Ahmad katika Mahakama ya Mr.F. T Dixon, Naibu Kamishina, mbele ya Munshi Tajuddin Sahib, Mkusanyaji Kodi ya Mapato wa Kanda, Batala, District Gurdaspur tarehe 20 uni 1898 Kesi Na 46?55 ya Kodi ya Mapato. Imechukuliwa kutoka kitabu Tazyna-e-Ebrat, mwandishi Karamuddin Dabeer uk.74)
Maelezo ya Mkusanya Kodi, Munshi Tajuddin:
“Kwa muibu wa stetimenti ya Mirza Sahib mwenyewe, hivi karibuni aliweka rehani bustani yake kwa mkewe badala yake akapata vito vya thamani vya Rupia 4000 na Rupia 1000 kwa feda taslimu. Mtu ambaye mkewe anaweza kumpa kiasi kikubwa kama hicho, inaweza kukisiwa kuwa ni tajiri.” (Stetimenti ya Munshi Tajuddin Sahib, Mkusanyaji Kodi ya Mapato wa Kanda, Batala, District Gurdaspur tarehe 31 Agosti 1898, iliyonakiliwa katika shauri la kodi ya mapato Na. 46/55 la mwaka 1898; lililotajwa katika Roohani Khazain juz.13uk.517)
Je hiki si kioja jamani kwamba, kwa upande mmoja MGAQ alikuwa akiwanasihi wafuasi wake kujitolea na kuishi maisha ya kawaida, watu wakawa wanauza vito vya tamani vya wake zao ili kutoa ‘Sadaka ya Fedha’, kutoa CHANDA, na kwa upande mwingine Mirza Ghulam  akaweza kununua shamba na kupata vito vya thamani vya Rupia 2000, ambayo ni sawa na 15,000 x 2000 = Rupia.30,000,000!!!
Mnamo mwaka 1907, akielekea mwishoni mwa maisha yake, Mirza akatazama miaka yake yote ya utumishi wa dini na kwa hilo alifaulu:
“Hakuna hata mmoja aliyenijua mimi wala njia za kipato changu kwamba eti niliishi maisha ya raha na starehe. Kile chote nilichomiliki kilikuwa ni kijiurithi kidogo mno kutoka kwa baba yangu. Kisha Mungu akaiweka dunia mikononi mwangu wakati ambao sikuwa nikitarajia kupata hata rupia 10 kwa mwezi. Hata hivyo, Mungu akaibadili hali yangu na akanishika mkono. Sasa, nina zaidi ya rupia laki tatu.” (kwa maelezo ya mkusanyaji: leo hii kiasi hicho ni sawa na mamilioni ya dola) (Roohani Khazain, Juz. 22, uk. 220-221, Haqiiqat-ul-Wahi, uk. 211-212, 1907)
Hebu hiki kiwe kifumbua macho kwa wafuasi wake
           ATHARI ZA MAISHA YA MGAQ KWA WAFUASI
“Mti mchungu hawezi Kuzaa Matunda Matamu” (Kauli ya Mirza, Barakaat-rd-Dua, RK juz.6 uk.36)
Ulichopanda ndicho unachovuna. Hebu soma mifano ifuatayo:
Khalifa wa Kwanza-Hakiim Nuruddin
Yawezekana huyu ndiye aliyekuwa mtu pekee tofauti katika msonge wa uongozi wa Jumuiya ya Ahmadiya ambaye alitoa mcango mkubwa kwa ajili ya miradi mbalimbali wakati wa uhai wa MGAQ na baada ya apo akawa Khalifa. Hakuna kumbukumbu kama wanajumuiya wa Familia ya Qadiani wakiwemio Makhalifa wa 2, wa 3, wa 4 na wa tano na wengine waliopata kutoa michango ya CHANDA katika Tehrik au miradi yoyote. Kama ilivyoelezwa hapo juu, MGAQ aliweza hata kuiepusha familia yake isitoe chochote kwa ajili ya kuzikwa katika makaburi ya Peponi.
“Mungu kanitoa mimi na familia yangu ambapo kila mwanaume na kila mwanamke lazima afuate masharti haya na yeyote anayenung’unika, atakuwa ni mnafiki.” (Al-Wasiiyat la tarehe 20 Desemba 1905, Roohani Khazain ju.20 uk.327)
Hakiim Nuruddin, lica ya kutoa michango ya hisani katika miradi mbalimbali, katika hali ya kushangaza, akutoa Wasia, jambo ambalo lina maana kuwa yeye akuwa MUSI. Wasia wake ukasomwa siku moja baada ya kifo chake, na Nawab Moammad Ali Khan:
“Vitabu vyangu na mali yangu ujumuishwe katika taasisi kwa manufaa ya watoto wangu.” (Life of Hadhrat Khalifatul Masih 1, The Review of Religions, Jan 2008, juz.103 Issue 01, uk.52)
Khalifa wa 2-Mirza Bashiiruddin Mahmud na Shaghalabagala ya Fedha
Mnamo mwaka 1934 “Hadhrat Khulifatul Masih II akatangaza mpango wa Tashrik Jadid. Mwanzoni mpango uu ulikuwa kwa kipindi cha miaka lakini baadae ukafanywa wa kudumu. Mpango huo ukahamasisha kuishi maisha ya kawaida, kutoa sadaka ya fedha (yaani CHANDA) na kujitengea muda kwa ajili ya utumishi na tabligh ya Uislamu.” (The Life and Achievements of Hadhrat Khalifatul Masih II, The Review of Religions, Feb 2008, Juz.103, Issue  02, uk.53)
Mnamo mwaka 1924 Mirza Mahamud aliamua kufanya Ziara ULAYA. Gazeti la Ahmadia wa Lahore likaandika hivi:
“tunashindwa kuamini kuwa Mian Sahib (Mirza Mahmud) hakuweza kudhibiti matamanio yake kwenda safarini Ulaya kiasi kwamba maelfu ya Rupia za mfuko wa Umma yanatapanywa kwa namna hiyo na hawakuwa na huruma na wanawake waliotoa vito vyao vya thamani na kumpa Mian Sahib ili msikiti ujengwe mjini Berlin; kumbe msikiti wenyewe bado ulikuwa haujakamilika kiasi kwamba agizo likatolewa (na Mirza Mahmud) kuuza msikiti huo; jina msikiti limebadilika na kuwa nyumba ya kawaida. Sasa basi pesa zitakapokuja baada ya kuuza nyumba hiyo iliyokuwa msikiti wakati huo basi zile pesa zilizoazimwa zingerejeshwa kwa wale watu ambao amana yao ndio hiyo Mian Sahib anaondoka nayo kwenda Uingereza akiandamana na kundi lake la wafanyakazi.” (Akhbar Paigham-i-Sulh, Lahore, tarehe 16 Julai 1924)
“Leo hii Fazl Umar (Mirza Mahmud) anaondoka kwenda Ulaya na Damascus. Kundi la wafanyakazi lina watu chungu mzima....hakuna cha kujali gharama za safiri wala malazi. Kinachofikiriwa ni starehe na propaganda tu, yeye si mtu wa kubaki nyuma ya yeyote yule., mahitaji yote ya kumpatia starehe yawepo hata kama ni kufuja fedha za umma, na iwe hivyo. Mian Sahib anadai kuwa yeye ni William, Mbabe.....je panaweza kuwepo na mlingano kati ya maisha ya starehe ya Fazl Umar (Mirza Mahmud) na maisha ya unyenyekevu na heshima ya Sayidina Umar radhiAllahu anhu? Katu.” (Akbar Paigham-i-Sulh, Lahore, tarehe 20 Julai 1924)
Khalifa wa 3 na Tehriki Mpya za CHANDA
“Moja kati ya itihada za awali za Hadhrat Khalifatul Masih III ilikuwa ni ombi la Desemba 21, 1965 la Kuanzisha Taasisi ya FADL-I-UMAR FOUNDATION kwa ajili ya kumbukumbu ya Khalifa wa Pili......Ombi hilo likatolewa kwa Jamii kutoa rupia milioni mbili na nusu (sawa na GBP 125,000 kiwango cha kihistoria katika ubadilishaji fedha, 1=20PKR).....kwa kipindi kifupi tu cha muda, wajumbe walichangia Rupia milioni 3.4.....” (Significant Appeals, The Review of Religions, Machi 2008, Juz. 103, Toleo 03, uk.11)
MPANGO WA NUSRAT JAHAN: Mnamo Aprili 4 1970, Hadhrat Khalifatul Masih wa Tatu (Khalifa III) akawa Khalifa wa kwanza kusafiri kwenda Afrika...ilipokwisha ziara yake katika nchi za Afrika Magharibi, akawasili London.....huko akatangaza mpango mmoja aliokuwa ameutia fikirani kwa mwongozo wa Mungu....mpango huo ungehitaji msingi wa malaki ya Pauni (Pounds), baadae Khalifatul Masihi huyo akaandika hivi:
‘Wakati nilipokuwa Gambia MwenyeziMungu Mtukufu, alinifunulia kwa mkazo wazo moja.....Kwa mnasaba wa wazo hili, nikahitaji haraka watu mia mbili wa kujitolea kutoka Jumuiya ya Ahmadiya ya Uingereza waliokuwa tayari kuchangia 200 kila mmoja na nikahitaji watu wengine mia mbili wa kujitolea waliokuwa tayari kuchangia 100 kila mmoja na waliosalia ambao wangekuwa tayari kuchangia 36 kila mmoja.....Nikaandaa chini ya usimamizi wangu mwenyewe akaunti ya benki na nikaiita ‘Nusrat Jahan Reserve Fund.’
Ukafanikiwa kweli Mpango huu wa Nusrat Jahan, kwamba ulitanuka kutoka mpango wa awali wa programu ya miaka mitatu na kuwa wakfu wa kudumu” (Significant Appeals, The Review of Religions, Machi 2008, Juz. 103, Issue 03, uk.14-15)
MFUKO WA  MAADHIMISHO YA AHMADIYA: Hadhrat Khalifatul Masih III aliwaomba wanajumuiya kuchanga Rupia milioni 2.5 katika mradi huu. Ahadi zilizopokelewa kwa ajili hii zilikuwa ni mara nne ya kiasi kilichoombwa.”  (Significant Appeals, The Review of Religions, Machi 2008, Juz.103, Toleo 03, uk. 16-17)
Tehrik Mpya ya Khalifa wa 4-Kuwabadili wengi wawe Ahmadia
Kila Khalifa mpya amekuja na wazo la ujanja la kuwachomoa fedha kutoka kwa wafuasi wao wepesi kuamini. Mirza Bshiiruddin ndiye aliyeanzisha Tehreek Jadid ambayo sasa imekuwa wajibu kwa kila Ahmadia. Mirza Tahir, Khalifa wa 4 akaja na wazo baya la kuifunika CHANDA kwa dai la kuongeza mara dufu idadi ya watu wanaoingia Ahmadiya. Hivyo, akaanza mbio za panya. Murabi, Mubaligha na Ahmadia wa kawaida wote wakahaha kupata fomu zilizosainiwa kiujanja-ujanja ili kufikia lengo lililowekwa na Jumuiya na kumfurahisha Khalifa. Kuanzia mwaka 1993 hadi 2002 kulikuwa na watu wapya milioni 159 walioripotiwa kuingia Ahmadiya:
“Katika Mkutano wa Mwaka wa Uingereza, Ahmadia 200,000 wapya ambao walikuwa wamejiunga na Ahmadia kuanzia Agosti 1992 hadi Julai 1993, hadi kufikia mwaka 2002, idadi hii ilituna na kufura haraka haraka:
.400,000    mwaka  1994
800,000         //       1995

1,600,000       //      1996

3,000,000       //      1997

5,000,000       //      1998
10,000,000     //      1999

40,000,000     //      2000

80,000,000      //     2001 na

20,000,000      //      2002  

(Milestones in the Life lived to the Full, Review of Religion, April 2003, Juz.98, Issue 04, uk.26).
Wazo lililofichikana nyuma ya zoezi hili zima lilikuwa hili kwamba kuongezeka kwa Ahmadia maana yake ni MICHANGO (CHANDA) nyingi zaidi kwani MGAQ alishasema waziwazi kuwa:
“.....kama mtu hachangii hata pesa 1 kwa nini basi anaendelea kukaa katika Jumuiya.” (Malfuuzaat juz.6 uk.38 tarehe 5 Julai 1903)
Utajiri wa Mirza Tahir Ahmad Qadiani-Khalifa wa Nne
Yeye alikuwa ni Waqif Zindagi. Kwa istilahi ya Ahadiya, huyu ni mtu ambaye kajitolea maisha yake katika mpango wa Tehrik-i-Jadid kwa ajili ya Jumuiya na haruhusiwi kufanya shughuli nyingine ya kumnufaisha na aishi kwa mafao madogo yanayolipwa na Anjuman Tehrik-e-Jadid). Kwa mujibu wa tafsiri  yake mwenyewe ( yeye ni mtu wa Mungu), angali akiwa mtoto, wakati mwingine, hakuwa na shati zuri la kuvaa, hivyo, akaenda shule, akiwa amevaa Sherwani (koti kubwa) juu ya mwili usio na nguo ndani na alipooa mke akiwa anafanya kazi Rabwah hakuweza kupanda gari hivyo akawa anatembea kwa baiskeli.
Bado akiwa hajawa hata Khalifa akawa mmiliki wa nyumba tatu za mtindo wa Kimagharibi (vifaa vyote vya nyumba hizo vikiwa vimeagizwa kutoka nje ya nchi; zikakamilishwa kwa bustani na bwawa la kuogelea) mjini Ahmad Nagar, akawa mmiliki wa Kiwanda cha Nguo (Mataulo, vitani na na tepe) mjini Korangi,  Karachi, mmiliki wa Tahirabad Housing Colony jirani na Rabwah, bwawa la kuogelea la biashara mjini Rabbwa na kadhalika. Vyote hivi alivipata KABLA hajawa Khalifa. Akiwa Khalifa vipi kuhusu maghorofa aliyonunua kwa kisingizio cha watumishi wa nyumba yake mjini London, maghorofa ambayo yalitumika  kuwapa makaziAhmadia waliokuwa wakitafuta pa  kujihifadhi, sio bure bali kwa kuwatoza kodi katika Baraza la Mtaa. Vyote hivi ndivyo vilivyounda sehemu ya dhamana aliyoweka kabla ya kufa kwake, kipato kilichotokana na dhamana hiyo kikigawanywa kwa mabinti zake.
Kwamujibu wa vyanzo vya kuaminika kutoka London, urithi ulioachwa na Mirza Tahir Ahmadi kwa ajili ya binti zake kilizidi thamani ya paundi milioni nane.
(Source: http//ahmedi.org/article/articles.php?art id=25&start=1)

Ndoa ya Bintiye Mirza Tahir: Ndoa iliyosherehekewa mno ambayo cha kusikitisha ilifeli:
“.....Ndoa ya binti mdogo kabisa wa Amirul Muuminiin, Khalifatul Masiih alRabia (Mirza Tahir), Atiya-tul-Mujiib (Tooba), Mungu amlinde, ilifanyika katika hadhara ya watu iliyojaa furaha na kheri majira ya saa moja usiku katika viwanja vya Msikiti wa Alfazl...takribani wageni 600 walihudhuria....kabla ya hilo, baada ya Sala za Ijumaa na Al-asr Huzuur alitangaza Nikah (ndoa) ambayo ilifanyika ikimuhusu Mukarram Malik Sultan Mohammed Khan Sahib, mtoto wa Mukarram Malik Sultan Haruun Khan Sahib kwa kulipa mahari ya Rupia milioni 1. (AlFazl International 19 Novemba 1999 hadi 25 Novemba 1999).
Tehrik Mpya ya Khalifa wa 5, Mirza Masruur-Kuongeza Musis wengi zaidi

“.. tangu tlipopata makamo makubwa tumekuwa tukisikia tu Tahriik za Jumuiya (maombi ya Michango), kila Khalifa kaleta Tahrik mpya. Unapohudhuria hadhara ya ndoa au msiba wa mtu, wajumbe (wa Jumuiya) huwepo hapo na hurudiarudia kuzungumzia WASIA. (Ahmadia kutoka Ujerumani http//www.ahmedi.org/article/urdu/wassiyyat.php)
Baada ya Mirza Masruur kuwa Khalifa wa 5, naye akaja na wazo jingine la ujanja wa kuwachomolea fedha wafuasi wake wanyenyekevu. Mnamo mwaka 2004, alilenga shabaha kwa Mubaligha na Murabi wake kuwa hadi kufikia mwaka 2008, ikiwa ni miaka 100 baada ya kifo cha Mirza Ghulam Ahmad Qadiani, takriban asilimia 50 ya wafuasi wa Jumuiya wangepaswa kuwa MUSI,ili mwaka huo 2008atangaze kwa fahari kuwa miaka 100 baada ya kifo cha MGAQ nusu ya Jumuiya ni MUSI (zingatia mamilioni ya fedha yanakuja kwenye makasha ya familia ya Kiongozi). Mwanamke mmoja wa Ahmadia kutoka Uholanzi kaandika hivi:
“Utaratibu wa Jumuiya yetu, kwa kiasi fulani, unatofautiana na nyingine....tunaambiwa kuwa ili kumfurahisha Kiongozi wetu wa Zama hizi yaani Khalifa wa Zama hizi, tushindane katika kutoa sadaka za fedha (CHANDA); Mungu pia hupendezwa na jambo hili na kadhalika. Sasa Huzuur (Mirza Masruur, Khalifa wa 5) katangaza juu ya Wasia kuwa hadi kufikia mwaka 2008 asilimia 50 ya Jumuiya iwe MUSI. Utaratibu mbali na na pato la uhakika la Jumuiya, anapokufa Musi, kasma ya mali nayo pia itapokelewa. Sasa Huzuur kaufanya Wasia uwe nafuu sana kiasi kwamba unaweza kuwa mwema na mchaMungu hapo baadae, lakini utoe Wasia hivi sasa, Mungu atakupeleka Mwenyewe katika uchaMungu.” (http://www.ahmed.org/gazat/200410?page=3)
MUSI wa Umri wa Miaka 15
Bw. Malik Mustaq Ahmed ni Ahmadia  wa kuzaliwa. Yeye ametengeneza video nyingi kufichua udanganyifu wa Jumuiya ya sasa. Katika moja ya video hizo anasema:
Nimezaliwa Ahmadia. Tumefanywa kama  vile

Mfumo wa chandajaat, kuna CHANDA 35, tumetwishwa mzigo kwa Chanda hizo. Wakitumia vitisho na nguvu, Mamurabi hupokea chanda hizo kutoka kwetu, na iwapo panatokea dosari katika malipo wanayotutishia kwa vikwazo na hatua za kutengwa mbali na Jumuiya; na tunaambiwa kuwa imani yetu imedhoofika.
Bwana huyo anasema kuwa alipokea barua pepe kutoka kwa mvulana wa miaka 15 wa Ahmadia akijitangaza kwa fahari kuwa yeye ametoa Wasia. Kwa haki kabisa Bwana huyo anauliza, inawezekanaje kwa mtoto ambaye, kisheria, hastahili hata kutoa ushahidi, awe MUSI. Inakuwaje wakati yeye hana chochote anachochuma awe MUSI? Kutoka chanzo gani ataweza kutoa CHANDA ya lazima kila mwezi. Je atachukua kutoka kwa wazazi wake kutoa CHANDA ya kila mwezi kwa Jumuiya? Hii ni kinyume na masharti yaliyowekwa na MGAQ. Na ataendelea kutoa kiasi kinachozidi kuongezeka kwa miaka 40 au hamsini ijayo!!! Lakini nani anayejali, Murabi na Mubaligh wao yawabidi wamfurahishe Khalifa!! (http://nx--mgb4dcqb.net/video/mvmlfyOU/--ahmadiyya.html)
Tunamuomba MwenyeziMungu amlipe ndugu yetu Mushtaq kwa jitihada zake, Tunamuomba MwenyeziMungu ampambanulie yeye, awapambanulie Ahmadia wote na atupambanulie sote haki kama ilivyo na atupe Taufiiq ya kuifuata, na atupambanulie batili kama ilivyo na atupe uwongofu wa kuepukana nayo. Amiin.
Abul Akhaz-Babaake Taker
Molvi Hayat Abul Ata alikuwa Mubaligha wa Ahmadiyya ambaye alitumwa katika nchi za Arabuni kwenda kushajiisha uhamadiya. Mkakati ukawa uleule, kukusanya CHANDA kila inapotokea nafasi. Yeye anasimulia mkasa wa mwaka 1934 wakati alipokuwa mjini Cairo na akataka kukusanya CHANDA kununua mtambo wa kuchapishia. Kaandika hivi:
“Ndugu yangu Ustadh Muniir Afendi Al-Husni tayari alishakuwa Ahmadia. Kakaake mkubwa As-Syed Mohuddin Al-Husni Al-Marhuum ambaye alikuwa ni mfanyabishara mkubwa mjini Cairo aliingia katika dini ya Ahmadiyya katika kipindi changu, pia alikuwepo katika mkutano huu. Nikaomba CHANDA na jamaa nao wakatangaza CHANDA na ndio walioanza kutoa. Naye akatoa kiasi kikubwa cha CHANDA lakini kwa nia nzuri akasema! “Ya ustaz innaka abul ataa wa laakinaaka daaimun tahriznaa ‘ala taburruaat, fa limaa laa tismaa ismukaa abal akhaz’-O Ustadh! Wewe ni Abul Ata (mtoaji) lakini mara kwa mara unatukarahisha na CHANDA. Kwa nini basi usibadili jina lako liwe Abul Akhaz (mchukuaji)?” (Al-Furqan, Rabwah, Juni 1971 uk.25-26; AlFazl In ternational juz.15 Na. 46 tarehe 14 Novemba 2008).
Mirza Mubarak-Mkuu wa Harakati za Nje

Mirza Mubarak (mwanajumuiya mwingine wa Familia Kiongozi ya Ahmadiyya ndiye aliyekuwa Mkuu wa Harakati za Nje pamoja na Tehrik-i-Jadid na alikuwa akisafiri (daraja la kwanza) huku na kule duniani (Katika miezi ya majira ya kiangazi) kwenda “KUKAGUA” Harakati za Ahmadiyya nchi za nje. Wakati mmoja( huenda ni kawaida yake lakini mimi ni shuhuda wa wakati huu mmoja tu) alipeleka maagizo yake kwa Imamu wa Msikiti wa London  aombe itengwe NAFASI kwa ajili yake na mkewe katika Hoteli ya Nyota 5 mjini Brighton NA NAFASI HII LAZIMA ITAZAMIE BAHARINI. Kilichotokea ni hadithi nyingine lakini jambo muhimu la kueleza ni kwamba Hakuutembelea Msikiti wa London hata siku moja. Aliwaalika tu hapo (hotelini) Imam na Naibu Imam kwa nyakati tofauti kwa ajili ya huo UKAGUZI wake.
Ahmadia! Msiingiwe na kihoro. Kuna maelfu ya mikasa hiyo ya Khidmati Islam kwa fedha za chanda kuanzia miaka ya awali ya Mirza Mahmud kuponda starehe za safari ambapo yeye na “ujumbea’ wake waliburudika na majira ya Kiangazi katika Vituo vya Milima huku Jumuiya ikiendesha shughuli zake  kwa  kukopa fedha. Waajiriwa wa Jumuiya (akiwemo baba yangu) mjini Qadian hawakupata vijishahara vyao kwa miezi na miezi huku Mirza Mahmud na familia yake wakiwa kwenye matembezi ya starehe kule Dalhousie na Simla. (Wauza maduka wote mjini Qadian walikataa kuendeleza vifaa vya mkopo kwa ajili ya manunuzi katika duka letu kwa sababu hawakuwa na salio la mtaji ili kununua bidhaa kwa ajili ya kuwasambazia wakopaji kama sisi.)
(Chanzo: http://ahmedi.org/article/articles.php_id=25&start=1)

Chanda ya Jumuiya Katika Nyakati za Karibuni
Baadhi ya mifano ya UTARATIBU WA CHANDA inatolewa hapa ambayo sasa imekuwa na mtandao zaidi.
